ขึ้นป้ายพระไม่แท้ในร้าน - webpra

หัวข้อ: ขึ้นป้ายพระไม่แท้ในร้าน

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

ขึ้นป้ายพระไม่แท้ในร้าน
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
onepeer
ตั้ง: 59 ตอบ: 1696
คะแนน: 306
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระแท้อยู่ที่ไหนแก็แท้  ส่วนพระเก๊แม้จะมีใบรับรองจากสำนักใดก็ตามแต่ถ้ามีความเห็นส่วนใหญ่จากระดับผู้มีความชำนาญในพระสายนั้น หรือเป็นกรรมการในการตัดสินพระสายนั้นในงานประกวด พระองค์นั้นก็ไม่รอด นี่เป็นเรื่องจริงของวงการพระสายขาว

ก็ไม่มีอะไรครับ พระในร้านผมองค์นึงถูกขึ้นป้ายไม่แท้  ก็ไม่ว่าอะไร เมื่อท่านมองไม่แท้ก็ไม่ต่อล้อต่อเถียง แต่มันสะกิดใจตรงที่พระองค์นี้ผมก็ประมูลได้มาจาก webpra ของท่านในหน้าประมูลพระไม่ทราบที่ หมายเลขประมูล 12043404 พระไม่ทราบที่  ทำไมก่อนหน้าที่ผมประมูลได้ไม่ขึ้นป้ายพระเก๊ล่ะ ผมจะได้ไม่ประมูล  จนเหตุการณ์ผ่านล่วงเลยมานานโข  ผมมาเปิดร้านในเว็บ โชว์บ้าง ขายบ้าง แต่พระองค์มีปัญหาผมชึ้นป้ายว่าพระโชว์คือจะขายก็ได้ ไม่ขายก์ได้

อ้อ...พระองค์ที่ว่าเป็นพระของหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว พิมพ์ ลีลาหนังตะลุง แต่ผมไปเพิ่มเติมเข้าไปอีกนิดคือเพชรกลับ  ตรงนี้หรือเปล่าที่อาจทำให้คนทีตีพระองค์นี้เก๊ เพราะไปพ้องกับ พระของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ที่ท่านได้สร้างพระเนื้อทองผสมหล่อมีชื่อพิมพ์ว่า พระลีลาหนังตะลุง เพชรกลับ ลักษณะพิมพ์คล้ายกับ พิมพ์ลีลาหนังตะลุงของหลวงพ่อโบ้ย แต่พระของหลวงปู่บุญท่านสร้างขึ้นมาก่อน  และคนที่เล่นพระเครื่องสายสุพรรณ ก็คงจะทราบดีว่า หลวงพ่อโบ้ย ท่านนิยมสร้างพระพิมพ์ต่างๆเนื้อทองเหลือง ทองผสม เลียนแบบพระพิมพ์ดังๆในอดีตมาตลอด หลวงปู่บุญท่านเริ่มสร้างพระปี พ.ศ.2429  ส่วน หลวงพ่อโบ้ยอ่อนวัยกว่า สร้างพระเมื่อ พ.ศ. 2478  ท่านที่เข้ามาตีพระผมว่าเก๊น่ะ สับสนตรงนี้หรือเปล่าไม่ทราบ  ผมก็บอกแล้วไม่อยากต่อล้อต่อเถียง แต่อยากทราบจุดตรงที่ตีเก๊ว่ามันอยู่ตรงไหน ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อก็ว่ากันไป เจ้าของพระเขาจะได้รู้ หรือเอาพระที่ท่านว่าแท้มาเทียบก็ได้ยิ่งดีไปใหญ่ ไม่ใช่ให้เจ้าของเขางงว่า พระกรูเก๊ตรงไหนวะ แห่ก็แห่แล้ว  อ้อแล้วอีกอย่างคือ ถ้าเป็นพระเก๊จริง แล้วความรับผิดชอบล่ะ ผมต้องเป็นผู้รับกรรมเหรอ เรื่องคืนพระไม่มีในสมองผมอยู่แล้ว กล้าซื้อ ก็ไม่ต้องกลัวเก๊ พลาดก็กลืนเลือดเอา และไม่เคยเอาพระที่แห่แล้วว่าเก๊มาขายต่อ  ยิ่งราตาพระไม่รู้ที่ผมซื้อมาเป็นกระบุง กะว่าวัดไหนมีพิธีพุทธาภิเษกจะนำไปร่วมด้วยจะได้บวชให้เสร็จเป็นองค์พระไปเลย  

ก็บอกกล่าวเล่าเรื่องให้เพื่อนๆได้รับทราบ  นักเลงพระเครื่องไม่มีใครเก่งไปทุกสาย ให้โคตรเซียนระดับประเทศด้วย และทุกคนที่เล่นพระมาถึงขนาดนี้แล้ว ไม่มีใครเขาเอาพระเก๊มาเล่นหรอก อาจจะมีผิดพลาดโดยที่ตัวเองไม่รู้ ไม่ชำนาญ  แต่พระที่ผมไม่รู้ไม่ชำนาญส่วนใหญ่จะขอคำแนะนำจากพรรคพวกที่รู้ และก็ได้รับการยืนยันมาแล้วว่า  ถ้าเป็นของหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว สุพรรณบุรี แท้แน่นอนครับ  ก็อยากให้ทางเว็บปลดป้ายด้วยเพราะถ้าจะขึ้นประจานกันแบบนี้ต่อไป  ไม่ใช่ว่าผมจะเสียฝ่ายเดียว  ก็พระที่ว่านี้ ก็ประมูลมาจากเว็บของท่านนั่นเอง แล้วใครที่จะเสียด้วยล่ะ ปลดป้ายแล้วก็จะลบทิ้ง แต่จะเอาไปขึ้นคอครับ

ท้ายนี้ก็ขออภัยอาจยาวไปหน่อย แต่ก็เชื่อว่าอาจจะตรงกับใจของคนอีกหลายๆคน ในเรื่องที่พระถูกตีเก๊ อาจจะมาจากเซียนกากๆ ที่ไม่มีความรู้ห่ะไรเลย  มือลั่นบ้าง  อยากสำแดงอิทธิฤทธิ์บ้าง  นี่ก็ใกล้จะหมดวาระอายุของร้านแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงต้องทบทวนว่าจะต่ออายุดีหรือไม่อย่างไร เหอะๆ ทั้งปี ขายได้องค์เดียว พันกว่าบาท ขายเรียงเบอร์รายได้ยังมากกว่านี้เลยจริงป่ะ...วิ

โพสต์เมื่อ ศ. - 09 ธ.ค. 2565 - 18:59.02
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
onepeer
ตั้ง: 59 ตอบ: 1696
คะแนน: 306
ร้านค้า:
รายละเอียด

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้วนะครับ งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา  พระที่ผมลงประมูลเอาไว้และมีเพื่อนๆมาเคาะ  แต่ราคายังไม่ถึงขั้นต่ำ   และยังไม่ถึงราตาทุนเลยสักองค์    แต่บางองค์ที่เพื่อนๆเคาะไว้อาจใกล้เคียงกับทุนที่มา ผมจะพิจารณาดูว่าขาดทุนมากน้อยอย่างไร หมายถึงบางองค์นะครับ  จะข้อความไปถามท่านที่เคาะในราคาสุดท้ายว่ายังต้องการอยู่หรือไม่อย่างไร  เฉพาะบางองค์เท่านั้นนะครับ ถ้ายังต้องการอยู่ผมจะปิดหลังไมค์ให้ ถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่แล้วกัน งานนี้ขาดทุนครับ แต่ถือว่าเป็นของขวัญส่งท้ายปีใหม่  เลิกเล่นซะทีไม่ไปต่อแต่พอแค่นี้  เหนื่อยพอแล้วกับวงการนี้  ส่วนพระในร้านใครอยากได้องค์ไหนถามเข้ามาเลย ออกได้ ก็จะออก เบอร์โทรตามนี้ 081 8545722

โพสต์เมื่อ อ. - 13 ธ.ค. 2565 - 16:42.53
ความคิดเห็นที่ 2:
ทิตติ่ง
ตั้ง: 0 ตอบ: 4
คะแนน: 0
รายละเอียด

เห็นใจและเห็นด้วยครับ อย่าว่าแต่เว็ปนี้เลย เว็ปจี ก็มี แต่ไม่มีคนสวด ผมหนึ่งคนไม่สวดของใครแน่ถ้าไม่ถาม หรือไม่มั่นใจก็เงียบดีกว่า

โพสต์เมื่อ ส. - 11 มี.ค. 2566 - 08:14.33