สมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกองค์ครับ - webpra

หัวข้อ: สมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกองค์ครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

สมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกองค์ครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
faramao73
ตั้ง: 28 ตอบ: 29
คะแนน: 0
รายละเอียด

ดีไหมครับ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ

สมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกองค์ครับ สมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกองค์ครับ
โพสต์เมื่อ ศ. - 20 พ.ค. 2559 - 18:04.47
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
faramao73
รายละเอียด

1

โพสต์เมื่อ ศ. - 20 พ.ค. 2559 - 18:05.00
ความคิดเห็นที่ 2:
onepeer
ตั้ง: 59 ตอบ: 1696
คะแนน: 306
ร้านค้า:
รายละเอียด

ไม่ดี  ครับ  บางคนหมายถึงเจ้าของพระอาจจะคิดเคืองคนตอบว่า  อะไรๆ ก็เก๊  ก็ผิดพิมพ์  ทั้งๆที่พิมพ์ก็เหมือนๆกัน  ตรงนี้มันอยู่ที่ความชำนาญครับ  จะยกตัวอย่างเช่น คนตรวจสอบธนบัตรปลอมของธนาคาร  แค่นิ้วสัมผัสเขาจะบอกได้ทันทีว่าแบ็งค์ใบนั้นแท้ หรือ ปลอม โดยที่ไม่จำเป็นต้องใช้แว่นส่อง  หรือเข้าเครื่องตรวจ  ยกเว้นไปเจอปลอมชนิดสุดยอดจริงๆจึงจำเป็นต้องตรวจพิสูจน์กันโดยละเอียดอีกทีหนึ่ง   เช่นเดียวกับพระที่คุณส่งรูปมาถาม  เป็นพระที่ พูดง่ายๆว่าฝีมือยังไม่ถึงขั้นปลอมชนิดดี  คือมองด้วยตาเปล่าก็สามารถบอกได้ทันทีว่า  เก๊  มันอยู่ที่การผ่านของแท้มาพอสมควรของผู้ตอบ  ไม่อย่างนั้นจะมาตอบกระทู้ได้อย่างไรล่ะครับ  ตอบมั่วๆโดยไม่มีความรู้ออกไป  คนที่รู้จริงเขามีครับ เขาด่าไม่ได้ผุดเกิดแน่ๆ ของแท้กับของปลอม  มันต่างกันเยอะ  ครับผม

โพสต์เมื่อ ส. - 21 พ.ค. 2559 - 17:01.16
ความคิดเห็นที่ 3:
faramao73
รายละเอียด

อาจารย์ครับพระที่ผมลงมาถามนี้ เป็นประเภทที่ผมไม่มีข้อสรุปนะครับ ส่วนพระสมเด็จพิมพ์สากลนิยมผมมีอยู่ครับ 3 พระองค์ ผมไม่ได้โพสถาม แต่จะถึงยุคหรือไม่ผมไม่ทราบ ขอบคุณครับที่ตอบจะได้หายข้อข้องใจ ผมไม่ได้ลงถามด้วยความรู้สึกอย่างที่อาจารย์ว่านะครับ ด้วยความเคารพ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 พ.ค. 2559 - 17:20.56