รบกวนหน่อยครับ - webpra

หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

รบกวนหน่อยครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
PPPKB
PPPKB (0) 118.173.52.139
ตั้ง: 2 ตอบ: 10
คะแนน: 0
รายละเอียด

รบกวนถามพี่น้องสมาชิกและทางทีมงานครับ.  ผมอยากทราบว่าช่วงนี้มีท่านใด ยูสเซอร์เนมนามใดที่มีความรู้ความชำนาญด้านพระกรุ. ที่ยังคงมาตอบคำถามไขข้อข้องใจในกระดานโซน"สอบถามพระกรุ". บ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 01 มิ.ย. 2559 - 17:17.13
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
PPPKB
PPPKB (0) 118.173.167.180
รายละเอียด

เงียบเลยครับ เงียบจริงๆ

ถามเรื่องพระกรุไว้ก็ไม่มีท่านใดช่วยตอบ 

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มิ.ย. 2559 - 21:01.21
ความคิดเห็นที่ 2:
ศรีลานนา
ตั้ง: 37 ตอบ: 171
คะแนน: 46
รายละเอียด

ในเวปมีตัวจริงหลายท่านครับแต่รอพี่นักสะสมสักแป้บ เดี๋ยวท่านว่างก็มาตอบให้ บางทีก็ตอบยากครับถ้ารูปพระไม่ชัดเจนเลยไม่ค่อยมีใครอยากตอบ

โพสต์เมื่อ ส. - 04 มิ.ย. 2559 - 12:13.06
ความคิดเห็นที่ 3:
PPPKB
PPPKB (0) 118.173.166.203
รายละเอียด

ขอบคุณคุณSrilanna ครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 05 มิ.ย. 2559 - 23:35.25
ความคิดเห็นที่ 4:
นกเค้าแมว
ตั้ง: 103 ตอบ: 498
คะแนน: 23
รายละเอียด

ตามที่พี่ ศรีลานนา เลยเจ้าค่ะ..บางครั้งอิฉันเข้าไปดู ก็ประเภทพระไม่แท้ที่คนที่เริ่มศึกษาและเห็นพระกรุแท้ๆที่ดูจากองค์จริง ก็พอแยกแยะได้เจ้าค่ะ..พระเครื่องยุคเก่า การจัดระเบียบในแม่พิมพ์ขององค์พระและรายละเอียดบริเวณรอบๆองค์พระจะสมส่วน เพราะสมัยโบราณสร้างพระเพื่อความศรัทธา เพื่อเผยแพร่พระศาสนา ฉะนั้นการออกแบบพิมพ์พระในแต่ละครั้งต้องใช้เวลาและความสวยงามตามการสร้างในยุคนั้นๆ  ทั้งศิลปและผู้สร้าง และที่สำคัญคือ คราบกรุต่างๆ ซึ่งไม่มีใครสอนได้นอกจากต้องเห็นพระจาก พระองค์จริงเท่านั้น..ทั้งคราบ...สนิม..ไข..ต่างๆ เนื้อหาความเก่าต้องได้ตามธรรมชาติ...ถ้าเห็นและดูจากองค์จริงบ่อยๆ ใช้หลักวิทยาศาสตร์ช่วยสักนิด..สำคัญอย่าโลภ..ใช้ตาดูพระ อย่าใช้หูฟังนิทานประกอบการพิจารณา..ตัดการโดนพระเก๊..พระฝีมือ ไปได้มากเจ้าค่ะ..อามิตตพุทธ

โพสต์เมื่อ ศ. - 22 ก.ค. 2559 - 22:20.17
ความคิดเห็นที่ 5:
นกเค้าแมว
ตั้ง: 103 ตอบ: 498
คะแนน: 23
รายละเอียด

อีกสักนิดเจ้าค่ะ..ประเด็นหลักที่ไม่ค่อยมีคนเข้าไปออกความเห็นในเรื่องพระที่ถาม  ถ้ายอมรับความเห็นที่อาจไม่ถูกใจประเภท พระไม่ดี พระไม่แท้ พระเก๊..ก้ดีไป แต่ถ้ารับไม่ได้ ก้อโดนสวดอีกว่า ดูดีแล้วหรือเปล่า..ที่นั่นบอกดี..ที่นู๊นบอกแท้...แต่ที่นี่บอกไม่ดี..ไม่แท้...ดูเป็นจริงหรือเปล่า.ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าบางครั้งพระที่ดูจากภาพ ทั้งมุมของภาพ..แสง และความคมชัดของรายละเอียด บางครั้งมันก้อขาดบางครั้งก้อไม่เห็น มันก้อมีพลาดใด้เจ้าค่ะ..อิฉันยังเคยโดนโหวตพระคง 2 องค์จากกระดานประมูลทั้งที่ดูง่ายมากๆ แต่ยังโดนสมาชิกในนี้โหวตเก๊...ฉะนั้นคนที่เข้าไปดูให้..ไม่ได้อะไรจากการที่เข้าไปตอบในสิ่งที่ผู้ตั้งกระทู้ถาม..แต่พอตอบไม่ถูกใจก้อ...?..หลายท่านที่เข้าไปตอบอิฉันว่าโดนกันมาแล้วทั้งนั้น..อยู่ที่ว่าใครมีจิตอาสามากน้อยแค่ไหน..ส่วนอิฉัน..หลาบแล้วเจ้าค่ะ....อามิตตพุทธ

โพสต์เมื่อ ศ. - 22 ก.ค. 2559 - 22:42.27