เรียนสอบถาม - webpra

หัวข้อ: เรียนสอบถาม

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เรียนสอบถาม
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
rambo99
ตั้ง: 76 ตอบ: 217
คะแนน: 13
รายละเอียด

หลวงพ่อเดิมวัดหนองโพ หรือ วัดไหนสร้างครับ พระองค์ใหญ่จัมโบ้ครับ

เรียนสอบถาม เรียนสอบถาม
โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 08:16.39
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
rambo99
รายละเอียด

อีกมุมครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 08:17.10
ความคิดเห็นที่ 2:
rambo99
รายละเอียด

อีกมุมครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 08:17.36
ความคิดเห็นที่ 3:
rambo99
รายละเอียด

เปรียบเทียกับกันครับ ขนาด

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 08:18.07
ความคิดเห็นที่ 4:
iqzerovip
ตั้ง: 1 ตอบ: 5
คะแนน: 0
รายละเอียด

อ่าเหมือนองค์ของผมครับ เท่าที่ทราบข้อมูลนะครับ องค์นี้มีเรื่องเล่าครับในหนังสือพระเขียนถึงอยู่คือ ที่ได้ยินมาและอ่านเจอ องค์นี้ผมเรียกว่า รุ่นนีออนระเบิด

เป็นองค์ที่เจ้าของร้านขอลูกจ้างดูหลวงพ่อเดิมรุ่นนี้  แล้วในขณะที่กำลังถือพระอยู่เขาจะปัดแสงจากกล่องแฟรชด้วยผ้า ผะเอิญผ้านั้นเปียกน้ำ และทำอีท่าไหนไม่ทราบหลอดไฟจากกล่องแฟรชระเบิดเข้าหน้า  ที่แรกเจ้าของร้านนึกว่าหน้าจะเหละ ตาจะบอด แต่กลับไม่มีแม้แต่รอยควั่น  ในตอนนั้นเขาได้มองดูพระที่อยู่ในมือ เป็นรูปหล่อโบราณหลวงพ่อเดิมพิมพ์จัมโบ้รุ่นนี้ และได้เอยปากขอเช่าต่อจากลูกจ้าง  แต่เขาไม่ปล่อยให้บูชา  หลังจากนั้นมาก็มีหนังสือหลายเล่มที่เขียนถึงเรื่องนี้

ผมเองก็พยายามหาข้อมูลเพิ่มถึงพิมพ์นี้ครับ

จนเมื่อหลายวันก่อนได้มีโอกาสไปเยี่ยมผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง  ใจหมายจะไปดูพระสมเด็จในบ้านท่าน  แต่ผะเอิญผมได้เจอกับพระรูปหล่อสะดุดตาเข้าจังใหญ่  เพราะผมไม่เคยเห็นรูปหล่อโบราญหลวงพ่อเดิมแบบนี้มาจากที่ไหน  และก็ได้ทราบเรื่องราวจากผู้ใหญ่ท่านนี้อีกทีว่าเป็นรุ่นเดียวกันกับเรื่องที่ผมเคยได้อ่านเจอ  ในใจผมแค่คิดว่าผมอยากได้ไว้ศึกษา ไม่ทันได้เอยปากขอแต่อย่างใด  เพราะมูลค่าของพระองค์นี้แม้แต่ในหนังสือก็ยังไม่กล้าจะตีราคา แต่ผู้ใหญ่ท่านนี้กลับพูดออกมาว่า "ถ้าอยากไว้ศึกษาก็จัดขันแปดมา"  ผมจัดขันแปดพร้อมกับท่านผู้ใหญ่ให้ผมหลับตาแล้วเอามือว่าไปบนถาดพระที่มีสมเด็จนับร้อยองค์ ท่านบอกว่าให้สมเด็จอีกหนึ่ง ก่อนที่จะทำการขอบูชาโดยจัดขันห้า อยู่ดีๆ หลวงพ่อเงินองหนึ่ง เนื้อทองสุขปรังบนหิ้งพระก็หลุดมาพร้อมกันเข้ามือผมพอดี  ไม่รู้ว่าเป็นความบังเอิญหรือเพราะความเก่าของไม้บนบ้านท่านที่แสดงให้เห็น ในการขอบูชาโดยการจัดขันแปดเพียงครั้งเดียว ผมได้ทั้ง 3 องค์ 1 สมเด็จ 2 หลวงพ่อเงิน และหลวงพ่อเดิมครับ

และข้อมูลสุดท้าย ผู้ใหญ่ที่ผมได้พระทั้งสามองค์มาบูชาท่านบอกและยืนยันว่า รูปหล่อโบราญหล่อพ่อเดิมจัมโบ้องค์นี้ ท่านได้จากวัดหนองโพธิ์อย่างแน่นอน และเมื่อก่อนไม่ค่อยมีคนสนใจจะหยิบ จนกระทั้งนำองค์ประใส่กระป้องแป้งเก่าไว้ ให้ชาวบ้านที่มาทำบุญได้หยิบเอาไป แต่ชาวบ้านก็ไม่มีใครหยิบสักเท่าไหร่ จนหลวงพ่อที่วัด เรียกให้ท่านผู้ใหญ่ท่านนี้ไปเอากระป้องแป้ง สมัยนั้นท่านยังเด็กมาก และเท่าที่ทราบมาคือ หลวงพ่อเดิมหล่อโบราณนี้ อยู่กับคนที่รู้จักกับท่านผู้ใหญ่ 6 คน หนึ่งในนั้นคือผม ที่พึ่งจะได้มาครับ

และขออนุโมธนาบุญนะครับ คนยุคนี้ได้เห็นได้บูชาพระที่เป็นของคนในยุคโบราญจริงๆ ไม่ใช่พระที่เป็นพุทธพานิชอย่างทุกวันนี้ และย้ำครับว่าจำนวนการสร้างรุ่นนี้น้อยมาก มากจนขนาดที่ผมกำลังจะบอกว่าประเมินราคาไม่ได้ครับ หากดูให้ดีองค์ที่อยู่กับผมคือทองลูกบวบนะครับ ไม่ใช่แก่ทอง ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 09:42.59
ความคิดเห็นที่ 5:
iqzerovip
รายละเอียด

ที่แน่ๆ ผมทราบครับว่ารูปหล่อหลวงพ่อเดิมจับโบ้นี้อยู่กับคน อีก 6 คน ทุกคนที่ได้ไปผมรู้จักดี  และผมเชื่อว่าจำนวนการผลิดองค์นี้ น่าจะไม่เกิน 200 องค์เท่านั้น

เพราะการจัดสร้างหรือการหล่อพระในสมัยเก่า คนโบราณจะสร้างตามเครื่องประดับที่ติดตัวมาวัด นั้นหมายถึงทองที่มีครับ อีกอย่างคนในสมัยนั้นจิตใจสู่ครับ ทำบุญจากใจไม่ยึดติด และที่เหลืออีกหลายองค์อยู่ในมือใคร ผมเองก็ไม่ทราบ แต่ความจริงผมเองก็อยากให้ทุกคนที่มีรูปหล่อหลวงพ่อเดิมรุ่นนี้ได้แสดงความคิดเห็นกันหน่อย  สำหรับคนที่ผมรู้จักที่ได้บูชาทั้ง 6 องค์ไป ต่างไม่อยากออกสื่อครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 09:51.48
ความคิดเห็นที่ 6:
rambo99
รายละเอียด

ขอขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล ผมจะได้นำมาห้อยคอครับ 

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 11:09.56
ความคิดเห็นที่ 7:
iqzerovip
รายละเอียด

ไม่เป็นไรครับ ผมเองก็เป็นนักศึกษาพระ แต่ไม่ได้มาทาง พุธพานิชมากมาย อีกอย่างเซียนพระสมัยนี้ศึกษาผิดกุ ผิดจุดผิดทาง เชื่อเรื่องแท้เก๊ตามคำบอกเหล่าของหนังสือ อินเทอร์เน็ตซึ่งผมแค่ดูก็รู้ว่า หนังสือหลายเล่มชี้จุดเก๊บนพระเก๊เสียมากกว่า ฉนันผมอยากให้เรียนรู้ข้อมูลครับ ผมส่งสัยอะไรผมไปหาเรีองราวของแต่ละสำนักของแต่ละยุค และรวบรวมข้อมูลโดยส่วนใหญ่แล้วผมจะศึกษาทางด้านรูปหล่อและพระเนื้อผง  แล้วค่อยเอามาเขียนเป็นเรื่องราว  ส่วนเรื่องพระเก๊พระแท้ผมปล่อยให้เป็นเรื่องของทางพุทธพานิชไปครับ เพราะแม้แต่พระเก๊บางองค์ที่ผมเห็นเขาซื้อขายกัน เมื่อถูกยืนยันโดยเซียนแล้วบางครั้งพระแท้ๆ ยังถูกมองเก๊ได้เช่นกัน ฝากด้วยครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 05 มี.ค. 2560 - 08:46.47