ลองชมพระนอกสายตาแท้ เปิดใจมาชมหนึ่งเดียวของหายากศิลป์ชาวบ้าน - webpra

หัวข้อ: ลองชมพระนอกสายตาแท้ เปิดใจมาชมหนึ่งเดียวของหายากศิลป์ชาวบ้าน

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

ลองชมพระนอกสายตาแท้ เปิดใจมาชมหนึ่งเดียวของหายากศิลป์ชาวบ้าน
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
tiwawa
tiwawa (0) 49.230.25.175
ตั้ง: 2 ตอบ: 26
คะแนน: 1
รายละเอียด

อย่าเพิ่งส่ายหัวกันครับเปิดใจให้กว้างทำใจให้สบาย (งั่ง) หรือพระงั่งเจ้าหัวโล้นองค์ค่อนข้างเขื่องนิดๆ foot-in-mouth ตัวนี้จัดว่าเป็นท๊อปสุดของวงการเข้าตำราของเก่าแก่ของโบราณที่ไม่ใช่งานสนามทั่วไป งานระดับมาสเตอร์พีชของชาวบ้านสมัยก่อนอายุน่าจะไม่ต่ำกว่าเก้าสิบปีได้ หล่อแบบโบราณเบ้าประกบงั่งตนนี้ตอบโจทย์ของพระหล่อแบบโบราณได้แทบทุกข้อ อย่างเช่น รอยเทียนละลาย คราบสนิมไต้ฐาน รอยแต่งเก่าแต่ไร้รอยตะใบ รอยเน้นหรือรอยตอกแต่งแบบย้ำๆรอยสิ่ว คราบขี้เบ้าเดิมๆที่เป็นขี้วัวผสมดินเหนียว หรือรอยเหี่ยวย่นของโลหะ ฯลฯ จริงๆมีแค่สองตนลงไว้ในบร์อดสอบถามพระอีกกระทู้ครับ

พระ งั่ง ไม่มีมาตรฐานการเล่นหาเพราะประวัติการสร้างไม่แน่นอน แต่ถ้าถามว่าของแท้มีใหมตอบว่า มี แน่นอน ของแท้จะเป็นของเก่าที่หล่อแบบโบราณเนื้อสำริดหรือทองผสมก้อเหมือนพระรูปหล่อเนื้อโลหะ หรือรูปหล่อพระเกจิทั่วไปนั่นละครับ แต่หายากมาก จะมีวิธีสังกตุแบบไม่ง่ายเท่าไหร่ครับembarassedlaughing เอาเป็นว่าองค์ที่ลงนี้ลองเอาภาพไปเทียบกับงั่งหัวโล้นทั่วไปได้ตามเวป จะเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ  โดยเฉพาะความพริ้วไหวศิลป์แบบชาวบ้านแท้ๆที่ของเลียนแบบยังทำไม่ได้ ครับผม

ลองชมพระนอกสายตาแท้ เปิดใจมาชมหนึ่งเดียวของหายากศิลป์ชาวบ้าน ลองชมพระนอกสายตาแท้ เปิดใจมาชมหนึ่งเดียวของหายากศิลป์ชาวบ้าน
โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ค. 2560 - 13:58.32
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
tiwawa
tiwawa (0) 49.48.172.57
รายละเอียด

พระเป็นเนื้อทองผสมเก่า คราบขี้เบ้าเดิมยังมีตามซอก ไต้ฐานหล่อหนาพอประมาณมีขอบฐาน

โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ค. 2560 - 17:36.02
ความคิดเห็นที่ 2:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
tiwawa
รายละเอียด

พระเนื้อดีมาก หูตากระพริบ พริ้วไหว ลายเส้นบนใบหน้า กรีด ลึก แหลม คม มีช่วงลายเส้นขาดๆ เกินๆ แน่นอนพระหล่อแบบโบราณต้องมีร่องรอยกันบ้างไม่ใช่พระโรงงานนี่นะ ตามซอกแขนถ้าเอียงส่องดูชัดๆ จะแลเห็นความเหี่ยวย่นของโลหะ ซึ่งตรงนี้พระทั่วไปที่เราเห็นยังทำเลียนแบบไม่ได้ครับผมfrownlaughing

โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ค. 2560 - 17:40.42
ความคิดเห็นที่ 3:
tiwawa
รายละเอียด

tongue-out แน่นอนอยู่แล้ว ฆาตรกรย่อมทิ้งร่องรอยให้เห็น อย่างพระงั่งตนนี้จะพบรอยแต่งเก่าหลายจุดจุดหนึ่งนั่นคือ รอยไหลของเทียนตรงรูที่เขาแทงเป็นห่วงด้านหลังการแทงให้ห่วงเป็นรู อาจใช้เหล็กแหลมร้อนๆแทงไปที่หุ่นเทียน เทียนโดนความร้อนก้อละลายเป็นรอยไหลย้อยลงมา เมื่อหล่อพระออกมาแล้วรอยไหลของเทียนก้อติดมากับพระด้วย คือเขาแต่งพระที่แม่พิมพ์ยังไงก้อหล่อออกมาอย่างงั้นเป๊ะๆ ซึ่งตรงนี้ถ้าเป็นของสนามจะมีรอยกระจุยกระจายมากกว่ารอยไหลเป็นทางสวยๆ แบบนี้ขอรับ embarassed

อีกจุดคือ ขอบตาล่าง ถุงไต้ตา พระมี ขี้ตา มีถุงไต้ตา เกิดจากกระบวนการแต่งแม่พิมพ์เกิน เหมือนเราปั้นดินน้ำมันเล่นนี่แหล่ะถ้าไว้เล็บยาวจะมีรอยเล็บติดดินน้ำมันที่เราปั้นแน่นอน smile////////

โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ค. 2560 - 17:55.57
ความคิดเห็นที่ 4:
tiwawa
tiwawa (0) 110.77.153.74
รายละเอียด

พลิก เอียง ส่อง เนื้อพระเก่าได้ยุคของจริง ถ้านำพระ(งั่ง )มาใช้คือการนำใส่ถุงผ้าพกเมื่อโดนสัมผัสความร้อนจากร่างกายคนเราความชื้นจากสภาพแวดล้อมต่างๆ เมื่อนำพระมาเอียงส่องดูจะพบว่าผิวพระบริเวณที่นูนจะสะท้อนเงางามแบบแห้งๆ สวยงามทั้งที่ความเป็นจริงเนื้อพระจะค่อนข้างเป็นเส้นๆ

เนื้อพระสีแตงไทยสุกของแท้ สนิมมีทุกสีเกิดจากการผสมของโลหะที่หลากหลายนำมาหล่อพระเช่นพบว่ามี สนิมสีแดงน้ำหมาก สนิมดำๆนิดๆ สนิมสีเขียวหยกฉาบบางมากมองตรงๆไม่เห็นต้องส่อง สนิมที่หาดูยากและไม่ค่อยมีให้เห็นสุดคือสนิมสีขาว (ฝ้าขาว) laughingsurprised

โพสต์เมื่อ อ. - 11 ก.ค. 2560 - 10:03.18
ความคิดเห็นที่ 5:
tiwawa
รายละเอียด

ฝ้าสีขาวนวลเหมือนควันบุหรี่ ไม่ค่อยได้พบเห็นในพระสากลนิยมหรือพระที่มีราคาแพงอย่างเช่นรูปหล่อ รูปเหมือนเกจิชื่อดังที่เขานิยมเล่นหากันราคาเป็นแสน ๆ ถ้าไม่มีทองคำเยอะเป็นส่วนผสมแล้วละก้อรับรองเจ้า งั่ง เนื้อทองผสมสีแตงไทยสุกตนนี้กินขาดตั้งแต่ยกแรกแน่นอน อิๆๆ ขอชมภาพเพิ่มเติมร้อยกว่าภาพแลส่องดูตัวจริงได้จ้า

โพสต์เมื่อ อ. - 11 ก.ค. 2560 - 10:24.46
ความคิดเห็นที่ 6:
tiwawa
รายละเอียด

ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นเป็นเพียงข้อความเล็กๆ น้อย ที่ผู้ที่จะสะสมบูชาชื้อหาเครื่องรางประเภทนี้ ควรพิจารณาให้ดีก่อน หรือห้ามนำข้อมูลจากเวปขายพระ งั่ง โดยตรงมาอ้างอิงประกอบในการเช่าหาเนื่องจากเป็นของหายากหากมีผู้เปิดเพจขายโดยตรงก้อให้เดาได้เลยว่า ไม่มีใครหามาปล่อยได้เยอะขนาดนั้นหรอกของดีอาจมีคนเก็บมากกว่าและมีเพียงไว้โชว์เล็กๆ น้อยๆ เท่านั้น ที่กล่าวมาทั้งหมดนี่เพื่อให้นักสะสมรุ่นไหม่ได้แยกงั่งโรงงานออกจากงั่งแท้นั่นเองไม่ควรเล่น งั่งแท้ปนงั่งเก๊ งั่งเก๊ปนแท้ ก่อนจบมาชม งั่ง หัวโล้นแบบๆทั่วไปที่คนมักเข้าใจว่าเป็นของแท้กันจ๊ะ

๑. ใบหน้าพระงั่งจะ ย้วยยวบยาบ ตาตี่ๆ อันเนื่องมาจากการก๊อปปี้พระหล่อเก่าที่เขามีลายเส้นเล็กบางอยู่แล้ว

๒. องค์พระงั่งจะไม่มีส่วนที่ ตื้น ลึก หนา บาง เหมือนเจ้า งั่ง แท้ๆที่จะมีส่วนลึกที่เรียกว่าเบ้าขนมครกให้เห็น

๓. ไต้ฐานพระโรงงานจจะมีรอยตะใบและตรงที่เป็นเบ้าประกบจะมีรอยตะใบแต่งขอบให้เห็น ของแท้รอยตะใบเลือนไปกับกาลเวลาแล้ว

๔. สนิมและความเก่าของโลหะสำคัญที่สุด พระเก๊ทำไม่ได้เนื่องจากของแท้สนิมเกิดขึ้นตามกาลเวลา และสภาพแวดล้อมต่างๆ

๖. ฯลฯ   จบเลยดีกว่าจ๊ะ

ปล. แก้ไข อาจมีคำว่า พระงั่ง หรือ งั่งสลับปนกันนดหน่อย ขอบคุณคร๊าบบบlaughingsurprisedkiss

โพสต์เมื่อ อ. - 11 ก.ค. 2560 - 10:40.53
ความคิดเห็นที่ 7:
tiwawa
tiwawa (0) 110.77.179.175
รายละเอียด

เพิ่มเติมจร้า การที่ได้นำพระ งั่ง ตนอื่นมาลงให้ชมเพื่อเป็นการเปรียบเทียบให้เห็นถึงความแตกต่างของสมัยล้านนาเท่านั้น มิได้จะไปตีว่าเป็นพระงั่งตนอื่นๆเก๊แต่อย่างใด embarassedkiss หากแต่ว่า งั่ง ของโบราณต้องเก่าและเก๋าขนาดใหนต้องขนาดถึงเป็นพระกรุหรือไม่ อาจตอบได้ว่าไม่ถึงขนาดนั้น แต่ถ้าจะเก็บสะสมต้องได้ยุคของเขาจริงๆเป็นยุคหนึ่งที่บ้านเมืองมีแต่ความสงบสุข เหมือนดั่งคำกล่าวที่ว่า ในน้ำมีปลาในนามีข้าว บ้านเมืองมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุขทำให้คนสมัยโบราณมีเวลาไปมาหาสู่ญาติพี่น้องต่างหมู่บ้าน นอกจากนั้นยังทำให้มีเวลาจินตนาการการสร้างเครื่องรางที่เราอาจจะจินตนาการไม่ถึงคนยุคนั้น อย่างเช่น อิ่น เครื่องรางที่เป็นรูปแมลงต่างๆ แปลกๆ เป็นต้น ส่วนมากต้นตำหรับเป็นของสายเหนือล้านนาเรานี่แหล่ะของแท้จริง ถ้าถามว่า งั่ง เป็นของเขมรหรือไม่ ตอบได้โดยไม่ต้องลังเลเลยว่า ไม่ใช่ครับ คนเขมรบางคนไม่รู้จักเครื่องรางสายนี้ด้วยซ้ำ บางคนเห็นงั่งแล้วต้องตีเป็นของเขมรของต่ำแบบนั้นไม่ใช่แน่นอน งั่ง ของแท้ถ้าถึงยุคพุทธคุณครอบจักรวาล ๑๐๘  กันเลยทีเดียวkisskiss พุทธคุณพระงั่งแบบคร่าวๆ

๑. พกไว้เป็นเครื่องเตือนสติสอนใจ(ดีมากเพราะมีขนาดเขื่องนิดๆพกแล้วจะตุงๆembarassed) ป้องกันคุณไสย์ ป้องกันภูตผี ป้องกันคนเล่นของใส่ ได้เป็นอย่างดี อันดับหนึ่ง

๒. แคล้วคลาด คงกระพันชาตรี พกติดตัวไว้ดีนักแล จะมีสัญาณเตือนภัยให้ได้รับรู้

๓. โภคทรัพย์ โชคลาภ + การสะสมบุญบารมี และการหมั่นทำบุญ

๔. เมตตามหาเสน่ห์เจตนาคนสร้างเพื่อให้เป็นเสน่ห์เป็นมงคลในชีวิตประจำวัน ให้ดูที่คิ้วที่วาดโค้งของพระงั่ง ซึ่งภาษาเหนือเรียกแบบนี้ว่า คิ้วว๊องเหมือนหางไก่จง ฯลฯ

โพสต์เมื่อ จ. - 17 ก.ค. 2560 - 10:21.08
ความคิดเห็นที่ 8:
tiwawa
tiwawa (0) 49.49.207.164
รายละเอียด

ภาพแรก ใหนๆ ก้อใหนๆ แล้วเรามาชมภาพด้านหน้าเครื่องรางหลุดโลกสายล้านนา ตัวจริงเสียงจริงมิได้อิงนิยายกันเลย frownfoot-in-mouth รูปภาพสำหรับการศึกษาเท่านั้นครับ

ภาพที่ 2 เจ้าของพระเคยกล่าวในความ ตื้น ลึก หนา บาง แหลม คม หนัก แน่น แผ่ว เบา ขาดๆ เกินๆ ของพระหล่อแบบโบราณหรือการมองพระให้มีมิติพระแท้

ภาพที่ 2 นี้จะ เอียงแล้วส่องให้เห็น เบ้าขนมครก เบ้าขนมครกไม่ใช่มีในเฉพาะพระรอดลำพูนกรุวัดมหาวันอย่างเดียวนะครับ ในพระ งั่ง สายล้านนาถ้าเอียงส่องดูในซอกแขนจะพบว่ามี เบ้าขนมครก เป็นแอ่งเหมือนแอ่งน้ำวนลงไปเป้นหลุมสวยงามมว๊าก ด้วยkisslaughing ไม่ค่อยมีให้เห็นในพระเนื้อโลหะสายอื่นๆ แต่มีใน งั่ง แท้ๆดูภาพปลากรอบไปด้วยนะจร้า

โพสต์เมื่อ จ. - 17 ก.ค. 2560 - 18:39.46
ความคิดเห็นที่ 9:
tiwawa
tiwawa (0) 49.48.188.11
รายละเอียด

สนิมของพระงั่งสายล้านนาตนที่นำมาโชว์นั้น เมื่อพลิกเอียงส่องดูแล้วจะพบว่ามีสนิมในเนื้อที่ผุดขึ้นมาเป็นเม็ดๆ เม็ดเล็กกว่าปลายเข็มหมุดเสียอีก ตามภาพที่นำมาลงขอเน้นย้ำว่าต้องส่องดูเนื้อพระในที่ๆมีแสงมากพอสมควร อย่างเช่นส่องกลางแสงแดดจ้าจึงจะเห็นชัดเจนมากและปรากฏสีสันของสนิมที่สวยงามยากแก่การเลียนแบบ และค่อนข้างแปลกตาหาดูยาก สนิมมีประปรายมากบ้างน้อยบ้างฉาบบางๆทั่วองค์พี่งั่ง  (ดูภาพประกอบจ้า) หากเจอสนิมหนาเตอะเขียวอี๋ มีรอยเวอะหวะกระจุยกระจาย แตกร้าว ให้รีบวางเลยครับเพราะแบบนั้นมันของหลอกเด็กที่มีมานานแล้ว

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 ส.ค. 2560 - 15:30.46
ความคิดเห็นที่ 10:
tiwawa
tiwawa (0) 49.48.174.24
รายละเอียด

cry จะลบกระทู้ตัวเองไปลบในเมนูใหนครับ โชว์มาจะเดือนแล้วอยากลบมั่ง หาที่ลบกระทู้ไม่ได้ แนะนำทีครับท่านแอดมิน

โพสต์เมื่อ อ. - 22 ส.ค. 2560 - 18:26.03
ความคิดเห็นที่ 11:
tiwawa
tiwawa (0) 223.205.166.79
รายละเอียด

เพิ่มเติมอีกตน พระงั่งเนื้อสำริดแก่นาก สนิมแดงทับทิม หนึ่งเดียวในไทยตอนนี้ครับ น่าจะสร้างในยุคปลายเชียงแสนล้านนาจาก จว. เชียงราย ครับผม

ไต้ฐานอุดด้วย ดิน 7 จอมปลวก หรืออาจเป็น ดิน 7 โป่ง มีผสมว่านอยู่ครับ พร้อมรูระบายอากาศ 1 จุด (ของหาดูยาก) เชิญชมเลยครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 19 ก.ย. 2560 - 19:04.00
ความคิดเห็นที่ 12:
tiwawa
รายละเอียด

ไต้ฐานอุดดินอาถรรพ์ หรือ ดินมงคล มองได้สองแบบ เก่านะครับดูยังไงว่าเก่าได้ยุค ดูรอยว่านหลุด จุดเดียวจบปิ๊งเลยจ้า

โพสต์เมื่อ อ. - 19 ก.ย. 2560 - 19:06.29
ความคิดเห็นที่ 13:
tiwawa
รายละเอียด

สนิมแดงทับทิมเข้มๆ ว่อนอยู่ตามซอกในภาพเราเปิดผิวพระโดยการล้างด้วยน้ำมะนาวสดดูเพื่อท่านจะได้เห็น ของแดงๆปนสีทอง ที่ซ่อนอยู่จะได้เห็นชัดๆ ไปเลยครับ ดูภาพประกอบ สนิมแบบนี้ก้อสนิมคล้ายกับสนิมแดงของ พระรอดลำปางหลวงเนื้อสัมฤทธิ์ นั่นแหล่ะครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 19 ก.ย. 2560 - 19:10.50
ความคิดเห็นที่ 14:
tiwawa
รายละเอียด

งั่งตนนี้ เข้าตำราพระแท้ดูง่ายสุดในสามโลกกันเลยทีเดียว หล่อโบราณสนิมสำริดแดงๆ สนิมมันจะซ่อนอยูตามซอกองค์พระโดยธรรมชาติ สนิมจะมีแบบน่ารักไม่เว่อร์เกินเหมือนสนิมพระ งั่งงานสนามทั่วไป งั่งตนนี้เนื้อพระพอฟัดพอเหวียงกับ พระรอดลำปางหลวงเลย แต่ว่าพระรอดลำปางหลวงได้เปรียบตรงมีรอยย่นหนังช้าง แต่พระงั่งตนนี้มีรอยย่นเหมือนเปลือกไม้frownsmile งั่ง แท้หน้าตาค่อนข้างพริ้วไหวดุจมีชีวิตชีวาเพราะคนสร้างทำให้เขาออกมาเหมือน คน เรานี่เอง คนสร้างพยายามให้ งั่ง แตกต่างจากพระพุทธรูปเหตุเพราะอาจจะมีคนเข้าใจผิดเอา งั่ง ไปปนกับพระชัยอยุธยา นะครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 19 ก.ย. 2560 - 19:21.46
ความคิดเห็นที่ 15:
tiwawa
tiwawa (0) 49.48.184.114
รายละเอียด

สภาพ วิ๊ง หายาก งั่ง ปัจจุบันงานสนามมีพัฒนาการความเนียนมากขึ้นแล้ว สำหรับ ตนนี้ ตัวจริง เสียงจริง มิได้อิงนิยาย นะขอรับ

โพสต์เมื่อ จ. - 25 ก.ย. 2560 - 18:30.16
ความคิดเห็นที่ 16:
tiwawa
tiwawa (0) 223.205.160.75
รายละเอียด

แจ้งลบกระทู้ไปแล้วครับ มีคนเข้าชมจะ 2,000 แล้ว coolfoot-in-mouth

โพสต์เมื่อ ส. - 27 ต.ค. 2561 - 18:47.14