คนแรกเลย - webpra

หัวข้อ: คนแรกเลย

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

คนแรกเลย
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
daphne
ตั้ง: 34 ตอบ: 1429
คะแนน: 52
รายละเอียด

ไม่มีคำถามอะไรครับ แต่เห็นหัวข้อว่างๆ ก็เลยไม่อยากให้เหงา เลยขอลงคนแรกน่ะครับ ไม่ใช่องค์เป็นแสนเป็นล้าน แต่เป็นหลักร้อยน่ะครับ กับ "จตุคามเขาอ้อ"  เพื่อนสมาชิกร่วมสนุกได้น่ะครับ

คนแรกเลย คนแรกเลย
โพสต์เมื่อ อา. - 31 พ.ค. 2552 - 17:25.10
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
รายละเอียด
daphne:

ไม่มีคำถามอะไรครับ แต่เห็นหัวข้อว่างๆ ก็เลยไม่อยากให้เหงา เลยขอลงคนแรกน่ะครับ ไม่ใช่องค์เป็นแสนเป็นล้าน แต่เป็นหลักร้อยน่ะครับ กับ "จตุคามเขาอ้อ"  เพื่อนสมาชิกร่วมสนุกได้น่ะครับ

ช่วงก่อนหน้าที่กระแสจะหดหายไป ผมก็ได้เคาะมาหลายเนื้อ จัดอยู่ในความนิยมอันดับต้นๆในปีพศ.ใหม่ 

เหรียญเงิน แซยิด 108 ปี ท่านขุนพันธ์ฯ ขนาด 3.2 ซม.(มีจาร 99 เหรียญ)

องค์นี้ก่อนหน้าในกระดานประมูลไล่ราคาถึง 48000 บาท ยังไม่โดนเลย พอราคาหล่นมาถึง 23000 บาท เลยเข้าไปช้อนเอาไว้ คิดว่าราคานี้ยังไงๆก็ถูกมาก พอคล้อยเดือนกว่าให้หลัง โธ่ๆๆๆๆๆๆ ช้าอีกหน่อยสามารถช้อนได้ถึง 4 เหรียญเชียวนะ แฮ่ะๆๆๆๆๆๆ

โพสต์เมื่อ อา. - 31 พ.ค. 2552 - 18:08.07
ความคิดเห็นที่ 2:
รายละเอียด

องค์แรกของ จตุคาม ที่ตามเก็บก็คือ เงินไหลมา ตกลงไหลมาหรือไหลออกชักสงสัยกับชื่อรุ่น..

โพสต์เมื่อ อา. - 31 พ.ค. 2552 - 18:15.19
ความคิดเห็นที่ 3:
รายละเอียด

ตามด้วยรุ่น ปฐมอรหันต์  และสุดท้ายที่ตั้งใจเก็บอย่างจริงจัง ถึงแม้รู้ว่าหมดกระแสจตุคาม ก็ยังบ่หยั่น เก็บสะสมเกือบทุกพิมพ์คือ รุ่นปาฎิหาริย์ มั่งมีทรัพย์ ไม่เคยนึกเสียใจแม้แต่นิดเพราะความชอบพิธีการสร้างและมวลสารของรุ่นนี้...องค์หลังเป็นเนื้อกิมจ้อ ชอบมากๆที่สุด

โพสต์เมื่อ อา. - 31 พ.ค. 2552 - 18:29.59
ความคิดเห็นที่ 4:
รายละเอียด

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ยืมพื้นที่นี้ ใครมีพระจตุคาม ที่เก็บไว้อยากจะเล่าสู่กันฟังหรือจะโชว์ก็ได้ ตามอัธยาศัยครับ

องค์แรก มหาปาฎิหาริย์ มั่งมีทรัพย์ เนื้อดำ ปิดทอง 3 กษัตริย์ ฝีมือผมเอง

โพสต์เมื่อ อา. - 31 พ.ค. 2552 - 18:54.49
ความคิดเห็นที่ 5:
daphne
รายละเอียด

สวยทุกองค์เลยครับโดยเฉพาะ  "ปฐมอรหันต์"  ชอบส่วนตัว ผมว่าคนสร้างออกแบบลวดลายได้งดงาม เดี๋ยวต้องไปหาที่ตู้พระบ้างแล้วล่ะว่ามีรุ่นนี้ป่าวเดี๋ยวถ่ายรูปมาแจมพี่question บ้างดีกว่า

โพสต์เมื่อ จ. - 01 มิ.ย. 2552 - 07:50.53
ความคิดเห็นที่ 6:
mypong08
ตั้ง: 1 ตอบ: 14
คะแนน: 0
รายละเอียด

วันนี้ลองเอาพระพุทธสิหิงส์ศรีวิชัยนำโชค พอสวยมาลงละกันครับ ถ้าสุริยัน จันทรา ปี 30 ไม่มีกำลังพอ ขอบอกว่า ให้หาพระสิหิงส์ใช้แทนได้พอกันครับ ราคายังไม่ไกลมาก และเป็นแบบพระพุทธแบบเดียวที่เป็นขององค์พ่อ ฯ ด้วย

โพสต์เมื่อ พ. - 10 มิ.ย. 2552 - 20:10.26
ความคิดเห็นที่ 7:
daphne
รายละเอียด

ขอบคุณพี่mypong08มากครับที่ร่วมแสดงความคิดเห็น เพื่อนสมาชิกท่านใด มีองค์พ่อจตุคาม ก็ postถามได้น่ะครับ กระดานจะได้คึกครื้นและคึกคัก Laughing

โพสต์เมื่อ พฤ. - 11 มิ.ย. 2552 - 17:28.20
ความคิดเห็นที่ 8:
mypong08
รายละเอียด

เอาเก่ามาแล้ว เลยเอาของใหม่มาลงบ้าง เป็นพระผงเศียรหลักเมือง ปี 51 (สีขาว เสกเมื่อวิสาข ปี51 ส่วนสีแดง และ ดำ เสกปลายปี) ต้องบอกว่าเป็นพระใหม่ที่ วิเศษทีเดียว เพราะเน้นหนักทางด้านการมีกินมีใช้ไม่อดอยาก (รู้มาจากการที่ขอองค์พ่อ ฯ ช่วยบอกนิมิตร แล้วคืนนั้นก็ฝันว่า ได้กินของทุกอย่างที่ขวางหน้าทีเดียว) รวมทั้งมีคนได้โชคได้ลาภและมีการงานเจริญก้าวหน้าด้วย (อันนี้เป็นประสบการ์ณส่วนตัวทีเดียว) ราคาก็ไม่แพงด้วย เฉลี่ยองค์ละ 200 บาทเท่านั้น ถือว่าเป็นของดีราคาถูกทีเดียว ถ้าอยากได้ก็ลอง ๆ ค้นหาเอานะครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 11 มิ.ย. 2552 - 19:10.58
ความคิดเห็นที่ 9:
daphne
รายละเอียด

รูปแบบสวยงามดีครับพี่mypong08  ต้องแสวงหามาบ้างแล้วล่ะ  สีแดงสวยดี  ขอบคุณมากครับ ที่นำประสพการณ์มาเล่าสู่กันฟังLaughing

โพสต์เมื่อ ศ. - 12 มิ.ย. 2552 - 07:19.22
ความคิดเห็นที่ 10:
mypong08
รายละเอียด

องค์นี้เป็นพิมพ์สุริยันต์ รุ่น 2 หรือรุ่นกู้ชาติ ที่ การ์ดของคุณสนธิใส่แล้วถูกยิงกว่า 100 นัด กระสุนโดนแขนเพียงนัดเดียว แต่ที่การ์ดใส่นั้นเป็นสีดำ แต่องค์นี้เป็นสีขาว (แสงไม่ดีเลยกลายเป็นสีฟ้าไปซะนี่ แฮะ ๆ ) ต้องบอกเพื่อน ๆ ที่ไม่ค่อยรู้ซะหน่อย (ถ้ารู้แล้วก็เฉยไว้) องค์พ่อจตุคามรามเทพ พิมพ์น้ำตาลแว่นนั้น มีอยู่ 2 พิมพ์ คือ สุริยันต์ และ จันทรา (ผมได้ฟังเรียกรวม ๆ กันว่า สุริยันต์จันทรา เป็นชื่อแม่พิมพ์แบบเดียวซึ่งทำให้รู้เลยว่าคน ๆ นั้นไม่เข้าใจ จริง ๆ มี 2 พิมพ์ที่บอกไว้ สุริยันต์จะมีขนาดมาตรฐาน 5 ซม. ส่วน จันทรา 4 ซมกว่า (ขนาด 3.2 ซม. ไม่มีในสารบบเนื้อผงของท่านสรรเพชญ แต่มีในแบบของคนอื่น)จัดทำขึ้นในปี 48 (สุริยันต์ทำก่อนในปี 48 ตามฤกษ์ที่องค์พ่อ ฯ กำหนดไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว ส่วนจันทราทำที่หลัง คือ ปี 49 แต่จะเห็นว่าเขียนในกล่องบรรจุว่า สุริยันต์จันทรา ปี 48 ซึ่งจริง ๆ ทำในปี 48 แต่เนื่องจากฤกษ์ที่จะทำจันทราในปี 48 ไม่มีรวมทั้งทำพิมพ์ จันทรา ไม่ทัน องค์พ่อ ฯ เลยกำหนดให้ไปทำปี 49 แทน ถ้าใครมีไว้ก็ลองใส่ดูนะครับ สุริยันต์จันทราจะสำแดงความศักดิ์สิทธิ์ต้องใส่นะครับ แขวนอยู่กับบ้านจะไม่ค่อยได้ผลนัก ยิ่งนำไปใส่แล้วอธิฐานขอองค์พ่อ ฯ บ่อย ๆ และพยายามให้แสงแดดโดน สุริยันต์บ้าง จะเกิดผลได้เร็วขึ้นเพราะ เคล็ดลับในการเสกสุริยันต์(จันทรา) ก็คือการทำวัตถุให้มีชีวิต  เพราะวัตถุนั้นจะแปลงพลังงานของแสงอาทิตย์ และแสงจันทร์ ให้เป็นพลังงานอีกรูปแบบหนึ่งที่มาคุ้มครองและหนุนดวงชะตาของผู้ที่ใส่นั้นเอง แต่ต้องบอกก่อนนะครับว่า ไม่ว่าคุณจะใส่องค์พ่อ ฯ แบบใดก็ตาม ไม่ได้ทำให้รวยได้นะครับ เพราะคนจะรวยหรือไม่รวย ต้องขึ้นอยู่กับ พื้นฐานดวง(หรือบุญกุศลเก่า)เป็นสำคัญ แต่จะทำให้คน ๆ นั้นมีชีวิตที่ดีขึ้น แน่นอน จะมากจะน้อยก็อีกเรื่องหนึ่งครับ และต้องบอกอีกอย่างนะครับว่า ผมนำเอาสิ่งที่รู้ที่เห็นและที่สัมผัสมาบอกต่อ จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ทุกท่านต้องใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจนะครับ แต่ขอจำไว้อย่างหนึ่งว่า  ในโลกนี้  " สิ่งศักดิ์สิทธิ์ยังมีอยู่แน่นอน " เพียงเราหาให้เจอเท่านั้นแหละครับ ขอให้โชคดีทุกท่านครับ (เนื่องจากผมพอความรู้บ้างในจตุคารรามเทพ ในสายที่มีท่านสรรเพชญ ธรรมาธิกุล เป็นผู้อัญเชิญองค์พ่อ และเป็นผู้ดำเนินการ จะพยายามนำข้อมูลมาเสนอให้ได้อ่านกันครับ ส่วนสายอื่น ไม่สันทัดนะครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 14 มิ.ย. 2552 - 01:04.17
ความคิดเห็นที่ 11:
mypong08
รายละเอียด

นี่เป็นพิมพ์จันทรา ครับ (ทั้งสององค์เป็นรุ่น 2 นะครับ หรือรุ่นกู้ชาติ)

โพสต์เมื่อ อา. - 14 มิ.ย. 2552 - 01:12.44
ความคิดเห็นที่ 12:
dectapad
ตั้ง: 300 ตอบ: 1736
คะแนน: 73
รายละเอียด

ขอแจมด้วยคนล่ะกันนะ ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้

โพสต์เมื่อ อา. - 14 มิ.ย. 2552 - 02:30.38
ความคิดเห็นที่ 13:
daphne
รายละเอียด

ของพี่เด็กถาปัด ก็สวยดีครับ สรงน้ำ ออกแบบลายสวยดี  Laughing

โพสต์เมื่อ อา. - 14 มิ.ย. 2552 - 08:17.28
ความคิดเห็นที่ 14:
mypong08
รายละเอียด

องค์พ่อ ฯ จตุคามรามเทพนั้น จะมี 2 แบบคือ 1. แบบดั้งเดิม โดยมีท่านสรรเพชญ ธรรมาธิกุลเป็นผู้อัญเชิญองค์พ่อ ฯ และ แบบทั่วไปที่มีผู้อื่นอัญเชิญหรือมีพระสงฆ์มาทำพิธี พุทธา เทวาธิเศก ถ้าถามว่า ทั้ง 2 อย่างแตกต่างกันอย่างไร ต้องตอบว่าแตกต่างกัน เพราะ วัตถุมงคลที่องค์พ่อ ฯ เสกนั้น(ท่านสรรเพชญเป็นผู้อัญเชิญ) ท่านจะเสกด้วยวิชาของอาณาจักรศรีวิชัยที่ได้ล่มสลายไปตามกาลเวลา ซึ่งก็คือวิชา "ทำวัตถุธาตุต่างให้มีชีวิต " ซึ่งผมได้อธิบายในกระทู้ที่แล้ว ส่วนแบบทั่วไปที่พระสงฆ์มาเสกนั้น ก็คือการเสกหรือการทำให้วัตถุต่าง ๆ ที่อยู่ในการให้เป็นวัตถุที่ศักดิ์สิทธิ์มีมงคล โดยใช้พลังจิตของแต่และองค์ที่นั่งปรก รวมทั้งอารธนาบารมีแห่ง พุทธา ธรรมา สังฆา และเทวาทั้งหลายมาช่วยทำวัตถุให้เป็นมงคล ดังนั้น ถ้าใครมี องค์พ่อ ฯ ที่เสกด้วยวิธีที่ 1 ก็เลี่ยมขึ้นคอได้เลยครับ (แต่ต้องระวังนิดหนึ่งเพราะองค์พ่อ ฯ บางพิมพ์มีของปลอมแล้ว ) ส่วนแบบที่ 2 นั้น ต้องคำนึงถึง พิธี และ พระที่มาเสกในงานเป็นสำคัญเพราะ ถ้าได้พระที่ ไม่เป็นพระจริง ๆ แล้ว วัตถุนั้นก็เป็นมงคล(สุงสุด)ไม่ได้ ดังนั้นถ้าจะซื้อพระองค์พ่อจตุคามมา ขอให้ศึกษาให้ชัดเจนก่อน ถ้าเห็นพิธีดี มีครูบาอาจารย์ที่เป็นพระสุปฏิปันโน จริง ๆ แล้ว ขึ้นคอได้อย่างสบายครับ ถ้าไม่รู้อะไรเลย ก็รอ ๆ ก่อนก็ได้ครับ เพราะมีอยู่แยะมากให้เราได้เลือกครับ การเก็บพระผมไม่อยากให้กระแสเป็นการดึงตัวเราเข้าไปอยู่ในกระแสนั้น ผู้ที่เก็บรับรองเลยครับว่า ไม่รวยหรอก คนรวยคือคนขายพระ ขอให้เก็บที่เรามั่นใจในความศักดิ์ของพระที่เราจะเก็บเป็นสำคัญครับ เมื่อตอนที่ผมเริ่มศึกษาองค์พ่อ ฯ ปี 50 (ช้ากว่าชาวบ้านเค้าแยะเลย) ผมต้องเช่าองค์พ่อ ฯ ครบชุด 4 องค์ (สุริยัน ขาว ดำ จันทรา ขาว น้ำตาล) ในราคา 5800 บาท แต่พอมาถึงขณะนี้ผมสามารถหาได้ที่ไม่เกิน 2500 บาทเท่านั้น ถ้าถามผมว่า สิ้นมนต์ขลังองค์พ่อ ฯ แล้วหรือ ผมขอตอบแบบจากส่วนลึกของจิตใจเลยว่า องค์พ่อ ฯ ไม่เคยสิ้นความศักดิ์สิทธิ์ไปเลย องค์พ่อ ฯ ราคา 5800 กับ องค์พ่อ ราคา 2500 ศักดิ์สิทธิ์เท่ากันครับ ไม่แตกต่างกันเลย จะแตกต่างกันก็คือ " จิตใจ " ของคนเท่านั้น องค์พ่อ ฯ ยังอยู่เป็นกำลังใจ เป็นพ่อ ที่ดูแลลูกอยู่เสมอ องค์พ่อ ฯ ไม่เคยทิ้งลูก ๆ ขององค์พ่อ ฯ เพียงแต่ลูก ๆ จะทิ้งองค์พ่อ ฯ ไปรึป่าว ต้องถามใจพวกคุณแล้วละครับ แต่สำหรับผมแล้ว องค์พ่อ ฯ ยังอยู่คุ้มครองผมตลอดเวลา และดูแลช่วยเหลือผม และครอบครัวผมมาหลายครั้ง จนรู้สึกได้ถึงความเมตตาขององค์พ่อ ฯ ที่มีให้ผมมากทีเดียว ไปไหนมาไหนมีองค์พ่อ ฯ ไปด้วย จะมีความรู้สึก "อุ่นใจ " ขึ้นมา แล้วคุณละ เคยอารธนาองค์พ่อ ฯ ไปด้วยรึป่าว หรือเก็บไว้เฉย ๆ หรือใส่เพียงโก้เก๋ตามแฟชั่นละ องค์พ่อ ฯ นั้นลองได้นะครับ ลองใส่ดูก่อน ซักระยะหนึ่ง ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็ไม่ได้หมายความว่า ไม่มีอะไรเลยนะครับ มีคำพูดคำหนึ่งที่หลวงปู่คำพัน โฆสปัญโญ วัดธาตุมหาชัย นครพนม ได้ชี้แจงกับลูกศิษย์ที่เคย ดูถูกพระของสายกรรมฐานว่า ใส่แล้วไม่เห็นมีประสบการ์ณอะไรเลย หลวงปู่คำพัน ได้วิสัชชนาได้แจ่มแจ้งที่เดียวว่า " พระไม่มีประสบการ์ณ นั้นแหละประสบการ์ณละ " คราวนี้คงพอเข้าใจนะครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 14 มิ.ย. 2552 - 21:00.24
ความคิดเห็นที่ 15:
daphne
รายละเอียด

ขอบคุณพี่ mypong08 มากครับ ที่นำความรู้มาฝากกันครับ ผมจะได้มีความรู้เพิ่มเติม Laughing

โพสต์เมื่อ จ. - 15 มิ.ย. 2552 - 07:27.58
ความคิดเห็นที่ 16:
mypong08
รายละเอียด

วันนี้เอาเหรียญแสตมป์ปี30 แบบไม่มีหูและมีหูมาให้ชมละกันและแถมด้วยโพลรายละเอียดของเหรียญแสตมป์ที่ได้แจกตอนให้เช่าเหรียญใหม่ ๆ (ปี30) ซึ่งเป็นของเก่าไม่ได้ทำขึ้นมาใหม่นะครับ จะได้รู้รายละเอียดต่าง ๆ กันจริง ๆ ว่าในสมัยนั้นเค้ามีดีและอธิบายการใช้อย่างไรบ้าง

โพสต์เมื่อ ศ. - 19 มิ.ย. 2552 - 23:01.39
ความคิดเห็นที่ 17:
mypong08
รายละเอียด

ภาพข้างบนเป็นเหรียญแสตมป์ไม่มีหูยันต์ข้าง ส่วนพิมพ์นี้คือแสตมป์แบบมีหู ซึ่งสร้างน้อยกว่าแบบไม่มีหู (เหรียญแสตมป์สร้างประมาณแสนเหรียญ เป็นแสตมป์แบบมีหูประมาณ 2 หมื่นเหรียญ นอกนั้นจะเป็นแบบไม่มีหูยันต์ข้าง)

โพสต์เมื่อ ศ. - 19 มิ.ย. 2552 - 23:13.16
ความคิดเห็นที่ 18:
mypong08
รายละเอียด

และนี่คือใบปลิว หรือโพลที่บอกถึงรายละเอียดของเหรียญแสตมป์นี้ทั้งหมดครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 19 มิ.ย. 2552 - 23:14.40
ความคิดเห็นที่ 19:
mypong08
รายละเอียด

ไม่รู้ว่าอันนี้จะชัดมั้ยนะ

โพสต์เมื่อ ศ. - 19 มิ.ย. 2552 - 23:20.43
ความคิดเห็นที่ 20:
daphne
รายละเอียด

เหรียญสวยมากครับ เยี่ยมเลยครับพี่ mypong08 ได้ความรู้อีกแล้ว 

โพสต์เมื่อ อา. - 21 มิ.ย. 2552 - 11:37.00
ความคิดเห็นที่ 21:
มงคลดี
ตั้ง: 38 ตอบ: 262
คะแนน: 12
ร้านค้า:
รายละเอียด

ผมขอร่วมด้วยคนครับ เก็บไว้นานแล้วเมื่อก่อนพี่ชายให้ไว้ประมาณ 5 ปีที่แล้วก็ไม่รู้ว่าพระอะไร ลองดูครับเหรียญเงิน รุ่นเจดีย์ราย เนื้อเงิน ปีนักษัตริย์ มะโรง 1 ใน 20 เหรียญครับ เสียดายภาพด้านหลังไม่รู้ว่าเก็บไว้ที่ไหนถ้ามีโอกาสจะเอามาลงให้ชม ผมเคยลงสนามที่ งาน ช.ม ที่ 1 ครับป๊ม

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 09:36.02
ความคิดเห็นที่ 22:
daphne
รายละเอียด

ขอบคุณพี่มงคลดีมากครับที่ร่วมแจม สมบัติผลัดกันชม Laughing

โพสต์เมื่อ อา. - 19 ก.ค. 2552 - 08:06.28
ความคิดเห็นที่ 23:
จุลวิช
ตั้ง: 28 ตอบ: 85
คะแนน: 9
ร้านค้า:
รายละเอียด

องค์จตุคามของทุกท่านสวยงามมากครับ

ร่วมแจมด้วยคนนะครับ เป็นเหรียญบาตรน้ำมนต์เทวฤทธิ์ 5.5 ซ.ม. เนื้อ 3 กษัตริย์ รุ่น มรดกพ่อ ปี 48 พุทไธศวรรย์

เนื้อ 3 กษัตริย์ออกจากวัดจะมีฐานตั้งเดิมๆครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 03:06.56
ความคิดเห็นที่ 24:
จุลวิช
ตั้ง: 28 ตอบ: 85
คะแนน: 9
ร้านค้า:
รายละเอียด

ลงปีผิดไป ขอแก้ไขครับ มรดกพ่อปี 47 ครับ Embarassed

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 03:16.04
ความคิดเห็นที่ 25:
daphne
รายละเอียด

เนื้อ3กษัตริย์ แจ่มจริงๆครับพี่จุลวิช Laughing

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 07:21.03
ความคิดเห็นที่ 26:
เปียโน
ตั้ง: 8 ตอบ: 9
รายละเอียด

ลองชมดูรุ่นนี้บ้างนะครับ น่าสะสมครับ พิธีก็ดี เหรียญหนาสวย มีน้ำหนัก แต่หาได้ยากแล้วครับ

เหรียญพิฆเณศ รุ่น9เทวามหาจักรพรรดิ เนื้อโลหะ วัดถลุงทองปี 47 เหรียญหนามาก

เหรียญถือกำเนิดเกิดจากแผ่นยันต์อันเป็นมงคล 999 แผ่น เหรียญ 9 เทวามหาเทพจักรพรรดินี้ นับเป็นสุดยอดวัตถุมงคลอีก 1 อย่าง ที่ได้จัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ ถือได้ว่าเป็นเหรียญที่มีความศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง เพราะเป็นเหรียญที่ได้จัดสร้างตามแบบโบราณ คณาจารย์ในอดีต อย่างแท้จริง ได้มีการรวบรวมแผ่นยันต์ตามสูตรมงคลต่างๆ จากพระคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงอันเป็นเคารพนับถือจากผู้คนทั้งประเทศ ได้เมตตาจารแผ่นยันต์ ให้จำนวนมากรวมนับพันแผ่น ทั้งนี้ยังไม่รวมถึงแผ่นยันต์จาร เนื้อเงินแท้กว่าร้อยแผ่น แผ่นยันต์จารทองคำแท้ ประมาณ 20 แผ่น เท่าที่จดบันทึกได้นั้น มีดังต่อไปนี้ พระยันต์ ในตำรามหาพิชัยยุทธ 108 แผ่น, พระยันต์ นะปถมัง 108 ลบถมด้วยพระคาถานิพานจักรี 7 คาบละ108 ครั้ง , พระยันต์จักรพรรดิตราธิราช 108 แผ่นนะ 14 นะ , พระยันต์พุทธคุณ 56 , พระยันต์ธรรมคุณ 38 , พระยันต์ สังฆคุณ 14 แผ่น , ยันต์จากคณาจารย์กรุงเก่ากว่า 50 แผ่น , แผ่นยันต์จารจากเกจิคณาจารย์ ทั่วภาคใต้ 108 แผ่น , แผ่นยันต์มงคลสูตร สายเขาอ้อ 108 แผ่น เมื่อได้ชนวนต่างๆ มาแล้วนี้ ท่านอาจารย์บุญส่ง สงวนจิตร ได้ทำพิธีอัญเชิญชนวนมาทำพิธีต่อชนวนแผ่นยันต์ต่างๆ ให้เข้ากัน เพื่อให้แผ่นยันต์ต่างๆ นี้ ยังคงความศักดิ์สิทธิ์เหมือนดังเดิม โดยใช้พระคาถา พุทโธพุทธัง พุทธะนิมิตตัง กายะพุทธโธ พุทโธ พุทธัสสะ อิทธิฤทธิ์ พุทธะนิมิตตัง เหรียญ 9 เทวดามหาเทพจักรพรรดินี้ได้รับการออกแบบ และแกะพิมพ์อย่างประณีตบรรจงมาก โดยช่างแกะชั้นครูของเมืองไทย ใช้ทุนในการจัดสร้างมากเท่ากับการหล่อพระกริ่งเนื้อดี ๆ หนึ่งองค์เลยทีเดียว เพราะต้องใส่แผ่นยันต์จารทองคำหลายสิบแผ่น แผ่นยันต์จารเงิน นาคอีกหลายแผ่น รวมถึงเม็ดเงินพดด้วง หัวนะโมเก่า ตะกรุดของคณาจารย์เก่าหลายดอก รวมทั้งตะกรุดของหลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชยด้วย สุดยอด 9 คณาจารย์แห่งทักษิณ -พ่อท่านสังข์ วัดดอนตรอ -พ่อท่านนวล วัดไสหร้า -พ่อท่านไข่ วัดลำมะนาว -พ่อท่านเนียม วัดบางไทร -พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ -พ่อท่าน เอื้อม วัดเนินธัมมัง -พ่อท่านเอียด วัดโคกแย้ม -พ่อท่าน ท้วม วัดศรีสุวรรณ -อาจารย์เณร วัดโคกเนียน เจ้าพิธีกรรมฝ่ายสงฆ์โดย พระใบฏีกาปรานพ ฐิตคนโธ ( อาจารย์หนุ่ย) วัดหงส์ประดิษฐาราม และประกอบพิธีกรรมบวงสรวง อัญเชิญเทพยดาฟ้าดิน องค์เทวโพธิสัตว์ ตลอดจนองค์เทวนพเคราะห์ทั้ง 9 เพื่อเป็นสักขีพยานในการประกอบพิธีกรรม โดยท่านอาจารย์บุญส่ง สงวนจิตร

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 11:50.47
ความคิดเห็นที่ 27:
เปียโน
ตั้ง: 8 ตอบ: 9
รายละเอียด

ชุดนี้เป็นเหรียญลงยามีหลายสี น่าสะสมครับ จำนวนที่จัดสร้างไว้ก็ไม่มากครับ ลองชมกันดู ของเก็บเก่าครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 12:04.46
ความคิดเห็นที่ 28:
daphne
รายละเอียด

ของพี่เปียโน ก็แจ่ม ลงยาแดง สวยจริงๆ ร้อนแรงLaughing  ขอบคุณพี่เปียโนมากครับ ที่นำข้อมูลดีดีมาฝากกันครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 24 ก.ค. 2552 - 12:15.28
ความคิดเห็นที่ 29:
ubonboy_1
ตั้ง: 15 ตอบ: 65
รายละเอียด

ไม่มีใครเล่นวัดห้วยมงคล เหมือนผมบ้างหรอคับพิธีก้อดี แถมไฟพระราชทานอีก ประสบการณืดีมากๆถ้าคัยอยุ่ใกล้พื้นที่จารู้คับ เดี่ยวว่างๆจาเอารูปมาให้ดูมีทุกรุ่นคับราคาตอนฮิตๆติดลมบนมีคนมาถามเกือบหมื่นถึงหมื่นต้นๆ ม่ายปล่อย ตอนนี้เหลือ 1000 เอง แต่ก้อไม่เคยเสียจัยคับเพราะชอบ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 27 ส.ค. 2552 - 18:14.11
ความคิดเห็นที่ 30:
daphne
รายละเอียด

จะรอชมของสวยน่ะครับ พี่ ubonboy_1 เมื่อก่อนผมก็เคยเก็บวัดห้วยมงคลไว้ 2องค์ มีเพื่อนฝูงมาขอไปหมดเลย เสียดายเหมือนกันไม่ได้เก็บไว้ ตอนนี้มีแต่เขาอ้อ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 27 ส.ค. 2552 - 20:26.52
ความคิดเห็นที่ 31:
ubonboy_1
รายละเอียด

เฮอๆ ม่ายใช่พี่หรอกคับผมแค่เด็กๆๆคับเด็กจิงๆๆ (หมายถึงประสบการณ์รวมทั้งอายุด้วยคับ55) ตอนนี้เข้าไปดูเวปของจตุคารเหลือร้อยปลายๆๆ ฮาๆๆ  ได้ดูเเน่คับเดี่ยวก่อนๆ แต่คงม่ายเกรียวกาวเหมือน30 หลักเมือง 45 เขาอ้อ แต่ก้อพอโชว์ๆๆ บายคับเพ่

โพสต์เมื่อ อา. - 30 ส.ค. 2552 - 21:43.41
ความคิดเห็นที่ 32:
ubonboy_1
รายละเอียด

ทำไมเงียบจัง มาเเร้วคับวัดห้วยมงคล ภาพผมไม่ค่อยชัดเลยขออภัย เปนรุ่นถวายพ่อหลวงคับ ต่อด้วยปาฎิหารลูกเล็ก เเร้วก้อ เนื่องในงานงานกาชาดรุ่นมหามงคล

โพสต์เมื่อ ศ. - 11 ก.ย. 2552 - 10:02.55
ความคิดเห็นที่ 33:
ubonboy_1
รายละเอียด

ต่อด้วย

โพสต์เมื่อ ศ. - 11 ก.ย. 2552 - 10:04.59
ความคิดเห็นที่ 34:
ubonboy_1
รายละเอียด

มหามงคลไม่ค่อยชัดเรยขออภัยคับ ส่วนลูกนำฤกษ์ภาพมัวมากเลยไม่ลง เพราะปัดทองเเร้วก้อกรอบน้ำเข้าคับ  ขอบคุน มีอย่างละ3ชุด ม่ายปล่อยแต่คัยสนจัยแลกกันได้คับ   ขอบคุนอีกครั้งคับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 11 ก.ย. 2552 - 10:09.21
ความคิดเห็นที่ 35:
daphne
รายละเอียด

น่าบูชาครับLaughing ขอบคุณมากครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 13 ก.ย. 2552 - 12:57.06
ความคิดเห็นที่ 36:
ubonboy_1
รายละเอียด

ขอบคุนคับ น่าบูชาเเร้วก้อพิธีใหญ่มากและดีมากๆเลยคับ ตอนประกอบพิธีเกิดอาทิตทรงกรด คนงงทั้งหัวหินเลยคับ ถามคัยก้อได้ที่อยู่ในพื้นที่ตอนนี้ ในเวปเราร้านของพี่ๆ ก้อมีเปิดให้บูชา 900 ผมว่าถูกเกิดคับ ถ้าผมยังไม่มีผมเก็บแน่ๆเฮอๆๆขนาดตอนไปบูชาผมยังจ่ายไป 1000 คับ ซื้อใบจองหนะคับ ขอบคุนพี่มากคับที่คอมเม้น

โพสต์เมื่อ อา. - 13 ก.ย. 2552 - 15:19.01
ความคิดเห็นที่ 37:
ohrm
ohrm (12) 118.173.169.187
ตั้ง: 48 ตอบ: 173
คะแนน: 1
รายละเอียด

บารมียังคุ้มครองครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 12 พ.ย. 2552 - 20:13.32
ความคิดเห็นที่ 38:
daphne
รายละเอียด

ohrm:

บารมียังคุ้มครองครับ

ปิดตา แจ่มทั้งพระ แจ่มทั้งทอง  Laughing

โพสต์เมื่อ อา. - 15 พ.ย. 2552 - 08:15.48
ความคิดเห็นที่ 39:
รายละเอียด

มหาปาฏิหาริย์ มั่งมีทรัพย์ บาตรน้ำมนต์ เนื้อนวะ 5.5

โพสต์เมื่อ อ. - 17 พ.ย. 2552 - 05:58.55
ความคิดเห็นที่ 40:
daphne
รายละเอียด

question:

มหาปาฏิหาริย์ มั่งมีทรัพย์ บาตรน้ำมนต์ เนื้อนวะ 5.5

องค์พ่อออกแบบได้สง่างามมากครับ ดูแล้วเหมือนองค์พ่อ มีความสุข สมกับชื่อเหรียญ "มั่งมีทรัพย์"  ขอให้พี่ question มั่งมีทรัพย์ สมกับชื่อเหรียญน่ะครับLaughing

โพสต์เมื่อ อ. - 17 พ.ย. 2552 - 07:26.30
ความคิดเห็นที่ 41:
รายละเอียด
daphne:

question:

องค์พ่อออกแบบได้สง่างามมากครับ ดูแล้วเหมือนองค์พ่อ มีความสุข สมกับชื่อเหรียญ "มั่งมีทรัพย์"  ขอให้พี่ question มั่งมีทรัพย์ สมกับชื่อเหรียญน่ะครับLaughing

ขอบคุณมาก คุณบุญชัย ขอให้มั่งมีทรัพย์เช่นกัน 

โพสต์เมื่อ อ. - 17 พ.ย. 2552 - 11:29.56
ความคิดเห็นที่ 42:
mypong08
รายละเอียด

วันนี้เอาเหรียญแสตมป์ปรกปี 32 มาให้ดูไม่รู้ว่าจะอัปโหลดรูปได้รึป่าวลองดูละกันนะ

โพสต์เมื่อ อา. - 29 พ.ย. 2552 - 09:15.58
ความคิดเห็นที่ 43:
mypong08
รายละเอียด

เมื่อโหลดรูปได้แล้วมาดูข้อมูลกัน

เหรียญแสตมป์ ปรกปี32 

เหรียญจอมนาคราชพังพกาฬ มีรายละเอียดในใบฝอยดังนี้ จอมนาคราชพังพระกาฬ รูปประติมากรรมพระโพธิสัตว์พังพระกาฬ สร้างขึ้นตามตำนานของชาวทะเลใต้ เนื่องในสมัยหลักเมืองศรีวิชัย ๑๒ นักษัตร ประดิษฐานหลักเมืองถาวรเหนือหาดทรายแก้ว เมื่อปีมะโรง พุทธศักราชล่วงมาแล้ว ๒๕๓๑ พรรษา ตามหลักอาถรรพณ์เวทวิทยาแห่งสมมติศาสตร์ พังพระกาฬประทับนั่งภาวนาสมาธิเหนือพญานาคราช ๗ เศียร แผ่พังพาน ประกอบด้วยหัวใจพระคาถา นะโมพุทธายะ และหัวใจอิติปิโส ๑๐๘ ซึ่ง พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช บรมครูเฒ่าชาวชวากะ ลงศาสตราคมอักขระอย่างโบราณ พระเนื้อโลหะผสม ๙ ชนิด คือ ทอง เงิน นาค ทองแดง ทองเหลือง แร่ ๗ เหมือง ตาปูสรรพตรึง ดาบโบราณ และเหล็กยอดปราสาท ประกอบพิธีกรรมเททอง ณ ศาลหลักเมืองในขณะพระอาทิตย์ตกดิน คณะอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิ สาธยายหัวพระใจคาถา นั่งปรกปลุกเสกไปจนตลอดพิธี บังเกิดอัศจรรย์ท้องฟ้าปั่นป่วน ลมพัดแรง ฝนตกพรมลงมาเล็กน้อยแล้วหายไป เมื่อได้เวลาอันเป็นมหาฤกษ์ พระจันทร์ทรงจักรเจิดจ้า ๒ ครั้ง เหมือนดังเทวดาฟ้าดินสำแดงเทพนิมิตรับรู้ ประสิทธิประสาทพรชัยในการสืบสร้างสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อบ้านเมือง พระจอมนาคราชพังพระกาฬ บรรจงสร้างขึ้นตามอุดมคติศิลปศาสตร์ชาวศรีวิชัย ด้วยฝีมือช่างที่ละเอียดปราณีต งดงามเป็นเลิศ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง จารึกวิชาอาคมขลังตามหลักไสยศาสตร์ทะเลใต้ ว่าด้วยความรอบรู้ ดิน เดือน ดาว จตุโลกธาตุ อันจะบันดาลให้ผู้ที่มีไว้บังเกิดแต่ความเป็นศิริมงคลสูงสุด คุ้มครองป้องกันสรรพอันตรายทั้งปวง หากตั้งจิตอธิษฐานขอให้การค้าขาย ทำเรือกสวนไร่นา หากินทางประมง ทำมาหาได้ดีมีกำไร ย่อมได้รับผลสมประสงค์ด้วยพญานาคราช เปรียบดังสัญลักษณ์แห่งความสมบูรณ์พูนสุขในการทำมาหากิน พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ ช่วยป้องกันอุบัติเหตุอันตราย ปลดเปลื้องทุกข์เวทนาแก่คนทั้งหลาย การสร้างพระจอมนาคราชพังพระกาฬ มีวัตถุประสงค์เพื่อหาเงินสมทบทุนสร้างศาลหลักเมืองศรีวิชัย ๑๒ นักษัตร ตามเจตนาอธิษฐานของ พล.ต.ต. ขุนพันธรักษ์ราชเดช, พ.ต.อ. สรรเพชญ ธรรมาธิกุล (ยศในขณะนั้น) และคณะ ด้วยเหตุนี้ พระโพธิสัตว์จตุคามรามเทพ ผู้สร้างพระธาตุ จึงได้ลงมาช่วยเหลือลงคาถา นั่งปรกปลุกเสก พร้อมด้วยเทวดารักษาบ้านเมืองครบถ้วน เพื่อให้บังเกิดความศักดิ์สิทธิ์ทรงฤทธิ์อย่างแท้จริง แต่ให้เช่าในราคาถูก เพื่อลูกหลานนำไปฝังไว้ตามเรือกสวนไร่นาร้านค้า จะทำมาหากิน บังเกิดมั่งคั่งดังเจตนา ด้วยมีส่วนช่วยสร้างหลักบ้านหลักเมือง ---  เรื่องประสบการณ์ ต้องลองไปใช้ดูครับ แล้วจะรู้ครับผมpr1

โพสต์เมื่อ อา. - 29 พ.ย. 2552 - 10:01.02
ความคิดเห็นที่ 44:
daphne
รายละเอียด

ขอบคุณพี่ mypong08 มากครับ ที่นำสาระและข้อมูลดีดี  มาฝากกัน

โพสต์เมื่อ อา. - 29 พ.ย. 2552 - 18:12.01
ความคิดเห็นที่ 45:
Sittiphong
ตั้ง: 8 ตอบ: 31
รายละเอียด

ขอแจมด้วยคนนะครับเหรียญนี้ผมแขวมมาตั้งแต่เด็กครับและจะขึ้นคอต่อไป

โพสต์เมื่อ พฤ. - 22 ก.ย. 2554 - 14:06.54
ความคิดเห็นที่ 46:
aeea
aeea (8) 171.99.15.197
ตั้ง: 28 ตอบ: 25
รายละเอียด

สวยทุกองค์ครับ ชอบๆๆๆๆๆ

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 ส.ค. 2555 - 11:56.14
ความคิดเห็นที่ 47:
rambo99
ตั้ง: 76 ตอบ: 217
คะแนน: 13
รายละเอียด

สวยมาก ขอชื่นชมด้วยคนนะครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบสะสมองค์พ่อ ช่วงขาขึ้นไม่ได้มีโอกาสบูชาเท่าใดนัก แต่ขาลงเช่าเก็บไว้เยอะ เกือบ 200 องค์ ใครขายผมซื้อ ใครให้ผมเก็บหมด ขนาดองค์บูชาก็ยังเพิ่งได้เพิ่งมีก็ช่วงขาลงนี่แหละครับ 

โพสต์เมื่อ พ. - 21 พ.ย. 2555 - 22:50.17