ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ - webpra

หัวข้อ: ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-1
u-1-1
ตั้ง: 0 ตอบ: 0
คะแนน: 0
รายละเอียด

เนื่องจากเป็นพระสมเด็จที่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของพระเท่ากับว่าเป็นพระของผมเองในการที่จะเปิดประมูล และไม่ได้ผิดฏฎแต่อย่างใด ผมสามารถกระทำการใดๆได้ครับ

ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ
โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 19:56.19
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-1
u-1-1
รายละเอียด

ประธานจัดงานคือคุณรวีโรจน์    อุดมสุขธนโชติ ซึ่งเป็นประธานจัดงานในครั้งนั้น แล้วผมจะหาเบอร์โทรศัพท์ให้นะครับ เพื่อทางเวปมาสเตอร์จะได้โทรไปตรวจสอบ เพราะผมไม่รู้เหมือนกันว่าทางเวปมาสเตอร์ใช้มาตราฐานอะไรมากำหนดว่าพระที่ลงเป็นพระเก๊(พระไม่แท้)

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 20:08.07
ความคิดเห็นที่ 2:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด

ผ่านมานะครับ  ผมมองไม่เก๊นะครับ  แต่ไม่ผ่านมาตราฐานที่ทางเวปพระตั้งไว้  ดูจากกระทู้พระสมเด็จที่ผ่านมา โดยเฉพาะใบเซอร์จากที่โชว์กลุ่มค่ายนี้ไม่น่าผ่าน เชิญท่านอื่นแสดงความเห็นต่อครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 20:44.37
ความคิดเห็นที่ 3:
u-1-3
u-1-3
รายละเอียด

ดูยังไง ก็ไม่ชอบครับ เล่นมาตรฐานสากลดีกว่าครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 21:12.13
ความคิดเห็นที่ 4:
u-1-4
u-1-4
รายละเอียด

พระหลักๆ อย่างนี้อย่าเอามาลงในเวปเลยครับ ถือพระเข้าสนามใหญ่ดีกว่าครับ ได้เงินสดๆ ทันทีครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 22:02.45
ความคิดเห็นที่ 5:
u-1-5
u-1-5
รายละเอียด

พระระดับนี้ ถ้าแท้ ไม่ต้องมาเสียเวลาประมูลหรอกครับ

เหมือนเช็คเงินสด ขึ้นเงินที่ไหนก็ได้ครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 23:15.40
ความคิดเห็นที่ 6:
u-1-6
u-1-6
รายละเอียด

เข้ามาร่วมแสดงความเห็นด้วยความเคารพครับ

เป็นพระแท้เฉพาะกลุ่มน่ะครับ อย่างที่กระทู้ก่อนๆมีพี่ท่านนึงจำแนกกลุ่มที่เล่นพระสมเด็จไว้น่ะครับ

(สมาชิก):

.......................................

ว่า ถึงวงการที่เล่นพระสมเด็จโต หลักๆตอนนี้เท่าที่ผมรู้ก็มีกันอยู่ 3กลุ่มแต่ละกลุ่มก็อย่างที่บอกครับว่าต่างกลุ่มต่างก็เล่นหา มีเหตุผลที่ต่างกันไป

++ กลุ่มแรกคือกลุ่มสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย เป็นเซียนพระในวงการนำโดยคุณพยัพ คำพันธ์(ประธานสมาคม) เป็นพระที่เล่นเรียกกันว่าตามมาตรฐานนิยมสากล พระพิมพ์มาตรฐานมีน้อย ราคาเช่าหาซื้อขายสูงมาก

มีการรับรองโดยการออกใบเซอร์พระโดยสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย

++ กลุ่มสองคือกลุ่มสถาบันอนุรักษ์พระเครื่องฯ ของ อ.อรรคเดช มีการจัดสร้างพิพิธภัณฑ์ บรรยายและจัดงานประกวดพระ กลุ่มนี้จะเน้นไปเชิงศึกษาประวัติ งานวิด้านจัยและวิชาการ

++ กลุ่มสามคือกลุ่มของสถาบันโบราณศิลป์ของ ผอ.อรรถภูมิ มีการออกใบเซอร์พระเช่นกัน และมีการรับซื้อคืนตามเงื่อนไขที่สถาบันกำหนดไว้

อย่างที่บอกครับเรื่องพระสมเด็จจบยาก ก็คงต้องศึกษากันต่อไปและพิจารณาเลือกว่าจะเล่นไปในแนวทางไหนใน 3 กลุ่มหลักๆที่เรียนไว้นะครับ

เข้าใจว่าทางเวปพระของเรา อ้างอิงของทางสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทยเป็นหลัก ซึ่งเป็นสถาบันที่นักสะสมส่วนมากยอมรับนะครับ พระองค์ด้านบนจึงไม่ได้รับการยอมรับที่นี่

เพื่อไม่ให้เกิดความขัดแย้งและเกิดความเข้าใจที่ตรงกัน แนะนำให้ลบรายการออกก่อนและรอให้ทางเวปชี้แจงแนวทางเกี่ยวกับการสะสมพระเบญจภาคีน่ะครับ

ด้วยความเคารพอีกครั้ง

เจี๊ยบ ร้านอุดทรัพย์พระเครื่อง

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 พ.ย. 2553 - 23:25.00
ความคิดเห็นที่ 7:
u-1-1
u-1-1
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่ 4 5 6  ครับ ผมมาคิดดูแล้วก็น่าจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกัน แล้วผมจะแจ้งให้ทางเวปลบพระอีกที่

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 07:05.02
ความคิดเห็นที่ 8:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
u-1-7
u-1-7
รายละเอียด

(สมาชิก):

ดูยังไง ก็ไม่ชอบครับ เล่นมาตรฐานสากลดีกว่าครับ

มาตรฐานของท่านคือระดับไหนครับ ดูจากประธานจัดงานแล้วถ้ายังไม่ได้มาตรฐานของท่าน ช่วยบอกชื่อที่เป็นมาตรฐานของท่านด้วยครับท่านเซียน

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 07:20.07
ความคิดเห็นที่ 9:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

(สมาชิก):

มาตรฐานของท่านคือระดับไหนครับ ดูจากประธานจัดงานแล้วถ้ายังไม่ได้มาตรฐานของท่าน ช่วยบอกชื่อที่เป็นมาตรฐานของท่านด้วยครับท่านเซียน

เห็นด้วยครับพี่

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 07:30.42
ความคิดเห็นที่ 10:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
u-1-3
u-1-3
รายละเอียด

เอาไว้มีงานใหญ่ๆ เลยนะ งานที่ท่าพระจันทร์เขาจัด ไม่แน่ใจปีนี้จะมีหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ปีหนึ่งๆ จะจัดแค่ครั้งหรือ 2 ครั้งนี่แหล่ะ ส่วนตัวผมชอบที่จะเช็คพระที่ราคาแพงๆ กับงานที่ใหญ่และมาตรฐานจริงๆ ไม่ใช่ว่างานเล็กๆ จะไม่ได้มาตรฐานนะครับ ผมยกตัวอย่าง งานสวนสามพรานเมื่อเร็วๆนี้ ผมไปงานได้เห็น คุณต้น ท่าพระจันทร์ คุณบอย ท่าพระจันทร์ คุณหมึก ท่าพระจันทร์ และอีกหลายๆ คน ที่มีชื่อเสียง เป็นคนรับพระนั่งรับพระจากคนที่ส่งพระกันเลย รู้งี้ถ่ายรูปมาลงโชว์ดีกว่า ผมว่าลองเปิดหูเปิดตาบ้างก็ดีนะครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 09:29.23
ความคิดเห็นที่ 11:
u-1-1
u-1-1
รายละเอียด

แต่โดยลึกๆแล้ว ผมมีความรู้สึกเห็นใจเจ้าของพระ และเห็นใจประธานจัดงานประกวดพระต่างๆ  ที่บางครั้งถูกตัดสินจากทางเวปมาสเตอร์ ว่าเป็นพระไม่แท้ แต่ถ้าสามารถบอกรายชื่อสถาบันที่น่าเชื่อถือและมีมาตราฐานพระแท้ก็บอกมาเลยนะครับ จะได้นำไปประกวดแล้วนำมาลงกับทางเวปมาสเตอร์ใหม่

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 10:31.18
ความคิดเห็นที่ 12:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

เอาไว้มีงานใหญ่ๆ เลยนะ งานที่ท่าพระจันทร์เขาจัด ไม่แน่ใจปีนี้จะมีหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ปีหนึ่งๆ จะจัดแค่ครั้งหรือ 2 ครั้งนี่แหล่ะ ส่วนตัวผมชอบที่จะเช็คพระที่ราคาแพงๆ กับงานที่ใหญ่และมาตรฐานจริงๆ ไม่ใช่ว่างานเล็กๆ จะไม่ได้มาตรฐานนะครับ ผมยกตัวอย่าง งานสวนสามพรานเมื่อเร็วๆนี้ ผมไปงานได้เห็น คุณต้น ท่าพระจันทร์ คุณบอย ท่าพระจันทร์ คุณหมึก ท่าพระจันทร์ และอีกหลายๆ คน ที่มีชื่อเสียง เป็นคนรับพระนั่งรับพระจากคนที่ส่งพระกันเลย รู้งี้ถ่ายรูปมาลงโชว์ดีกว่า ผมว่าลองเปิดหูเปิดตาบ้างก็ดีนะครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้นะครับ เพราะฉะนั้นทางเวป ควรออกกฎมาเป็นมาตราฐานแบบที่ทางเวปคิดว่าใช่  พระสมเด็จที่ได้มาตราฐานออกมาวางต้องตามนี้เท่านั้น  ไม่ว่าจะวางเพื่อโชว์หรือเพื่อเข่าบูชาก็ตาม ไม่ใช่ต้องเอาออกครับ ปัญหาในกระทู้นี้จะน้อยลงไป

โพสต์เมื่อ ศ. - 05 พ.ย. 2553 - 10:34.07
ความคิดเห็นที่ 13:
u-1-8
u-1-8
รายละเอียด

(สมาชิก):

ผ่านมานะครับ  ผมมองไม่เก๊นะครับ  แต่ไม่ผ่านมาตราฐานที่ทางเวปพระตั้งไว้  ดูจากกระทู้พระสมเด็จที่ผ่านมา โดยเฉพาะใบเซอร์จากที่โชว์กลุ่มค่ายนี้ไม่น่าผ่าน เชิญท่านอื่นแสดงความเห็นต่อครับ

เค้าไม่ได้ดูใบเซอร์หรือดูว่าใครออกใบเซอร์หรอกครับบ เค้าพิจารณาจากองค๋พระครับ
    ถ้าพระองค์นี้ มีชื่อ เซียนใหญ่ ค่ายท่าพระจันทร์ หรือค่าย มรดกไทย หรือค่ายมณเทียร ก้อ ไม่แท้ เหมือนกันครับ
    ด้วยความปราถนาดี

พิมพ์ ก้อเพี้ยนนะครับ ที่สำคัญ ผิดธรรมชาติครับ พระสมเด็จ ที่จะแตกลายงา ต้องเป็นพระที่ลงรัก และลอกรัก ออกแล้วนะครับ
   ผมให้ ข้อมูลแค่นี้ครับ ไม่เชื่อไม่เป็นไร เส้นทางอีกยาวไกล พยายาม ต่อไปนะครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 06 พ.ย. 2553 - 12:23.16
ความคิดเห็นที่ 14:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

(สมาชิก):

เค้าไม่ได้ดูใบเซอร์หรือดูว่าใครออกใบเซอร์หรอกครับบ เค้าพิจารณาจากองค๋พระครับ
    ถ้าพระองค์นี้ มีชื่อ เซียนใหญ่ ค่ายท่าพระจันทร์ หรือค่าย มรดกไทย หรือค่ายมณเทียร ก้อ ไม่แท้ เหมือนกันครับ

พิมพ์ ก้อเพี้ยนนะครับ ที่สำคัญ ผิดธรรมชาติครับ พระสมเด็จ ที่จะแตกลายงา ต้องเป็นพระที่ลงรัก และลอกรัก ออกแล้วนะครับ
   ผมให้ ข้อมูลแค่นี้ครับ ไม่เชื่อไม่เป็นไร เส้นทางอีกยาวไกล พยายาม ต่อไปนะครับ

เห็นด้วยครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 06 พ.ย. 2553 - 13:15.22
ความคิดเห็นที่ 15:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

(สมาชิก):

งงกับท่านนี้ครับ เจ้าของพระเขาไม่ได้ถามว่าพระอยู่ในมือใครนะครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 06 พ.ย. 2553 - 13:27.56
ความคิดเห็นที่ 16:
u-1-9
u-1-9
รายละเอียด

ไม่ต้องงครับ พระไม่แท้ แต่มีใบรับรองมา ไม่ว่าใคร หรือค่ายไหนๆ จะเป็นผู้ลงนามมาแสดง ก็ไม่แท้ตามมาตรฐานเว็บ-พระอยู่ดี

เคยโพสไว้ ว่า ไม่ว่าค่ายไหนๆ ก็จะมีพระแท้ และไม่แท้ ปะปน คละเคล้ากันไป ทั้งหมดนี้ จะแบ่งเป็น

พระแท้ ที่ทุกสำนัก OK  กับพระที่ทุกค่ายต่างก็ว่าไม่แท้ พวกนี้ซิครับน่าเล่นน่าศึกษา แท้ก็แท้ไปเลย เก๊ก็เก๊กันเห็นๆ

และสุดท้าย คือพระที่ไม่เป็นที่ยอมรับกัน (ค่ายนึงว่าแท้แต่อีกค่ายไม่ยอมรับ) แบบองค์นี้

อยากจะบอกว่า ยิ่งออกใบรับรองพระมากขึ้นเท่าไร เราก็จะได้เห็นกันครับ ว่ามาตรฐานมีหรือไม่ อดใจรอครับ รับรองไม่นานเกินรอ

โพสต์เมื่อ ส. - 06 พ.ย. 2553 - 14:54.49
ความคิดเห็นที่ 17:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

ไม่ต้องงครับ พระไม่แท้ แต่มีใบรับรองมา ไม่ว่าใคร หรือค่ายไหนๆ จะเป็นผู้ลงนามมาแสดง ก็ไม่แท้ตามมาตรฐานเว็บ-พระอยู่ดี

เคยโพสไว้ ว่า ไม่ว่าค่ายไหนๆ ก็จะมีพระแท้ และไม่แท้ ปะปน คละเคล้ากันไป ทั้งหมดนี้ จะแบ่งเป็น

พระแท้ ที่ทุกสำนัก OK  กับพระที่ทุกค่ายต่างก็ว่าไม่แท้ พวกนี้ซิครับน่าเล่นน่าศึกษา แท้ก็แท้ไปเลย เก๊ก็เก๊กันเห็นๆ

และสุดท้าย คือพระที่ไม่เป็นที่ยอมรับกัน (ค่ายนึงว่าแท้แต่อีกค่ายไม่ยอมรับ) แบบองค์นี้

อยากจะบอกว่า ยิ่งออกใบรับรองพระมากขึ้นเท่าไร เราก็จะได้เห็นกันครับ ว่ามาตรฐานมีหรือไม่ อดใจรอครับ รับรองไม่นานเกินรอ

เห็นด้วยกับท่านนี้นะครับ  ถ้าจะมุ่งไปในทางเช่าหาพุทธพาณิชย์ ก็ต้องตามนี้เลย แต่ถ้าจะเอาแค่ชอบเป็นพุทธานุสติ ท่านบูชาพระที่คนอื่นว่าไม้แท้ แต่เชื่อมั่นศรัทธาในคำสอนของพุทธองค์ พระรัตนตรัยคุ้มครองครับ ใบรับรองผมมองว่าเป็นเรื่องที่ให้ความสำคัญรองลงมาครับ   ธรรมชาติ เนื้อหาความเก่าของเนื้อพระ น่าจะให้ความสำคัญกว่าใบรับรองจากค่ายใดๆ  ในมุมมองของผมพระเนื้อนี้ไม่น่าจะทันหลวงปู่ฯโตด้วยความเคารพครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 07 พ.ย. 2553 - 07:53.09
ความคิดเห็นที่ 18:
u-1-8
u-1-8
รายละเอียด
(สมาชิก):
(สมาชิก):

(สมาชิก):

งงกับท่านนี้ครับ เจ้าของพระเขาไม่ได้ถามว่าพระอยู่ในมือใครนะครับ

งงทำไมครับ  ก้อเมื่อบอกว่าใบเซอร์ มีกลุ่ม มีค่ายยย   เขาก้อยกตัวอย่างว่า พระองค์นี้ จะใบเซอร์จากค่ายไหนก้อไม่แท้ครับ  เพราะเขาดูพระไม่ได้ดูค่าย  
โพสต์เมื่อ อา. - 07 พ.ย. 2553 - 11:48.34
ความคิดเห็นที่ 19:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):
(สมาชิก):
(สมาชิก):

(สมาชิก):

งงทำไมครับ  ก้อเมื่อบอกว่าใบเซอร์ มีกลุ่ม มีค่ายยย   เขาก้อยกตัวอย่างว่า พระองค์นี้ จะใบเซอร์จากค่ายไหนก้อไม่แท้ครับ  เพราะเขาดูพระไม่ได้ดูค่าย  

แม้แต่พรองค์ไหนก็ตามที่มีใบเซอร์ของสมาคมก็ดูที่พระ ไม่ได้ดูที่ใบเซอร์ถูกต้องไหมครับ?

โพสต์เมื่อ อา. - 07 พ.ย. 2553 - 18:14.24
ความคิดเห็นที่ 20:
u-1-10
u-1-10
รายละเอียด

พระแท้ แท้ที่องค์พระ ไม่ใช่แท้ที่ใบประกาศ

พระเก๊ ใบประกาศแท้ มีประโยชน์อะไร

พระแท้ ถึงสถาบันไหนไม่ออกใบรับรองให้

เข้าสนาม หรือพบผู้มีความรู้ ย่อมเป็นที่ต้องการครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 07 พ.ย. 2553 - 22:23.27
ความคิดเห็นที่ 21:
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด
(สมาชิก):

พระแท้ แท้ที่องค์พระ ไม่ใช่แท้ที่ใบประกาศ

พระเก๊ ใบประกาศแท้ มีประโยชน์อะไร

พระแท้ ถึงสถาบันไหนไม่ออกใบรับรองให้

เข้าสนาม หรือพบผู้มีความรู้ ย่อมเป็นที่ต้องการครับ

ถูกต้องเลยครับ ในหรือนอกสนาม ยังมีผู้รู้ไม่ได้เปิดเผยตัวว่าเป็นเซียนอีกมากมายแต่ท่านเจอรึยัง มีผู้ใหญ่หลายท่านที่สะสมพระตั้งแต่ รุ่นช...สะพานพุทธที่ไม่ได้เปิดเผยตัวว่าเป็นเซียนมีอยู่ครับ แต่คนที่อวดตัวว่าเป็นเซียนตีพระชาวบ้านไม่แท้ มีเยอะในเวปครับ แท้จริงแล้วมุมมองแคบมาก(ไม่เกี่ยวกับพระในกระทู้)

โพสต์เมื่อ จ. - 08 พ.ย. 2553 - 07:13.54
ความคิดเห็นที่ 22:
u-1-11
u-1-11
รายละเอียด

ขอให้ทางเวปตรวจสอบพระสมเด็จใหม่อีกรอบหนึ่งครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 08 พ.ย. 2553 - 07:28.51
ความคิดเห็นที่ 23:
u-1-12
u-1-12
รายละเอียด

สำหรับผมต้องดูเนื้อดูความเก่าแล้วก็พิมพ์แต่สมาคมใหญ่บอกว่าดูพิมพ์ดูเนื้อแล้วก็ความเก่า ผมเดินขึ้นห้างทุกร้านมีพระสมเด็จโชว์กันทุกร้านทำไม่ไม่ซื้อกันเองมาหาซื้อจากคนทั่วไปทำไมก็ไหนบอกอยู่ในมือเซียนของสมาคมแท้ทุกองค์ก็ชื้อกันเองเลยซิครับหรือว่าจะเข้าวลีที่ว่าไก่เห็นตีนงูงูเห็นนมไก่เลยไม่ยอมซื้อกันเอง555 พระสมเด็จเก๊ง่ายสุดคือบล็อคแม่พิมพ์ แต่ความเก่าแล้วเนื้อพระปลอมยากมากครับผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ โอกาสนี้

โพสต์เมื่อ อ. - 14 มี.ค. 2560 - 20:48.06