@@@ เจาะลึก รู้จริง บางสิ่งที่ท่านไม่รู้ เหรียญ รุ่น พรหมวิหาร "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน " - webpra

หัวข้อ: @@@ เจาะลึก รู้จริง บางสิ่งที่ท่านไม่รู้ เหรียญ รุ่น พรหมวิหาร "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน "

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

@@@ เจาะลึก รู้จริง บางสิ่งที่ท่านไม่รู้ เหรียญ รุ่น พรหมวิหาร "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน "
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
supperA
ตั้ง: 41 ตอบ: 257
คะแนน: 39
ร้านค้า:
รายละเอียด
หลวงปู่สี ฉันทสิริแห่งวัดเขาถ้ำบุนนาค นครสวรรค์ "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน " 
ผู้เพียบพร้อมด้วยบุญฤทธิ์และอิทธิฤทธิ์มากมายเป็นศิษย์สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) เป็นสหธรรมิกรุ่นน้องของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ, หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า (ทั้งสามท่านเคยธุดงค์ไปกราบพระเจดีย์ชเวดากองถึงเมืองพม่าด้วยกัน)
อีกทั้งหลวงปู่สีนี้ ก็ยังเป็น"อาจารย์"ของ
หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง ก่อนที่จะได้มาเป็นศิษย์ท่านพระอาจารย์มั่นอีกด้วย
 แม้สุดยอดพระอรหันต์อย่างหลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีเจริญสุข ที่หลวงปู่สิมยกย่องนักหนาว่า "แก่ทั้งอายุ แก่ทั้งพรรษา แก่ทั้งมรรคผลนิพพาน" ยังต้องไปกราบนมัสการอุปัฏฐาก และตำหมากถวายหลวงปู่สีเลย
 และนี่ยังไม่นับกับการที่หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ที่ทราบถึงคุณธรรมอันเยี่ยมยอดของหลวงปู่สีโดยญาณสมาบัติ ถึงกับสั่งให้ศิษย์ไปขออนุญาติสร้างเหรียญหลวงปู่สีถึง 2 รุ่น คือเหรียญรุ่นจตุรพิธพรชัย วัดรัตนชัย และเหรียญรุ่นพรหมวิหาร
 โดยเฉพาะเหรียญพรหมวิหารนี้ หลวงปู่ดู่ได้เร่งศิษย์(นายเรียน นุ่มดี)อย่างผิดสังเกตุเป็นที่สุดว่า
"ให้เร่งไปขอท่านทำเถิด เวลาเหลือน้อยเต็มทีแล้ว..!!!"
เหรียญพรหมวิหารนี้ เลยเป็นเหรียญที่สร้างก่อนหลวงปู่สีมรณภาพเพียงไม่กี่เดือน
 และนับเป็นเหรียญที่หลวงปู่สีเสกนานที่สุดถึง "ไตรมาส"หรือ "3 เดือน" อันถือว่าเสกนานเป็นประวัติการณ์ (ในขณะที่รุ่นอื่นๆบางรุ่น ท่านเอามือซาวๆ คนๆเหรียญ 2-3ที ก็เสร็จแล้ว) จัดเป็นเหรียญที่ "ดีที่สุด" และ "บริสุทธิ์ที่สุด" ของหลวงปู่สี ที่เกิดจากเจตนาของหลวงปู่ดู่ วัดสะแกเองด้วย ซึ่งเป็นสิ่งที่ทรงคุณค่าที่สุด (แต่ก็เป็นที่น่าเสียดายที่หลายๆคนมองข้ามสุดยอดเหรียญ ของสุดยอดพระอริยเจ้าระดับสูงสุดรุ่นนี้ไปอย่างหน้าตาเฉย) ก็เลยเป็นโชคดีที่เราท่านทั้งหลายสามารถที่จะหาบูชาเหรียญพรหมวิหาร รุ่นนี้ได้อย่างสบายใจ
@@@  เจาะลึก รู้จริง บางสิ่งที่ท่านไม่รู้ เหรียญ รุ่น พรหมวิหาร  "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน " @@@  เจาะลึก รู้จริง บางสิ่งที่ท่านไม่รู้ เหรียญ รุ่น พรหมวิหาร  "พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน "
โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 14:37.57
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด
ประวัติการสร้าง หลังจากเหรียญจตุรพิธพรชัย ที่นายเรียน นุ่มดี ที่ได้จัดสร้างนั้นต่อมา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ท่านก็เกิดความเลื่อมใส ศรัทธา ในหลวงปู่สี จึงได้ไปปรึกษา กับนายเรียน ว่าจะให้จัดสร้างเหรียญขึ้นมาอีกรุ่นหนึ่งในนานของหลวงปู่สี จึงได้ให้นายเรียน ไปขออนุญาต หลวงปู่สี จัดสร้างเหรียญพรหมวิหารธรรม ขึ้นมาอีกรุ่นหนึ่ง หลวงปู่สีท่านก็อนุญาตให้จัดสร้างได้ ในปี ๒๕๑๘

ในการปลุกเสกพระเครื่องหรือวัตถุมงคล เวลาที่มีคนมาขอให้ท่านเสกนั้น ท่านก็มักจะตอบว่า ”ของขลังไม่มี หนังสือไม่เคยเรียน บ่รู้จักหรอก” ซึ่งท่านก็จะแค่เปา หรือเอามือ กว้านไปมา ๑- ๓ ที่ หรือไม่ก็เอาวัตถุมงคล ไปไว้ที่กุฏิของท่าน ท่านก็จะนั่งสวดมนต์ไปเรื่อยๆ ไม่มีบทคาถาปลุกเสกวัตถุมงคลโดยเฉพาะ เป็นเวลา ๑-๓ วันหรือมากกว่านั้น แล้วจึงออกให้บูชา ซึ่งอาจจะเรียก การปลุกเสกพระของหลวงปู่สี ว่าการอธิฐานจิต ก็น่าจะใช่ครับ แบบเดี่ยวกับ หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ท่านเจ้าคุณนรฯ เป็นต้น........................
ส่วนเหรียญพรหมวิหารธรรมนั้น หลวงปู่ท่านก็นำเก็บไว้ที่ กุฏิของท่าน แล้วท่านก็นั่งสวดมนต์ไปเรื่อยๆ เป็นเวลา ๓ เดือนตลอดพรรษาครับ นับได้ว่าเหรียญรุ่นนี้ได้รับการ อธิฐานจิตจากหลวงปู่นานที่สุดครับ

ลักษณะของเหรียญ เป็นเหรียญกลมขนาด ๒.๔ ซม. ตรงลำคอของหลวงปู่ ได้มีการตอกโค้ดตัว ”ส”  เป็นอักษรขอม และเมือจัดสร้างเสร็จ ได้ทำลายแม่พิมพ์ทิ้งด้วยครับ
***ตามหนังสือบอกว่า จัดสร้าง ๕,๐๐๐  เหรียญ  ? ?  มีเนื้อทองแดงอย่างเดี่ยว**  แต่ความจริงแล้ว นายเรียน ได้จัดสร้างเหรียญ เนื้อเงินด้วยครับ จำนวนสร้างไม่แน่ชัด แต่น่าจะมีน้อย พิเศษอีกอย่างคือ เหรียญเนื้อเงิน ได้มีรอยจาร หลวงปู่ดู่ วัดสะแกด้วยครับ เหตุผมที่หนังสือบอกว่ามีเนื้อทองแดงอย่างเดียว ก็เพราะว่าเหรียญเนื้อเงิน ไม่ได้ออกบูชาที่วัด แต่ด้มีการถวายเหรียญรุ่นนี้ เนื้อทองแดง ให้แก่วัดเขาถ้ำบุญนาค จำนวนประมาณ ๕,๐๐๐  เหรียญครับ ..

ราคาเช่าหาบูชา เหรียญเนื้อทองแดง เช่าที่ราคา ๙๐๐ -๑,๐๐๐ แก่ ๆ ตามบล็อค สภาพความสวยครับ
 ส่วนเนื้อเงิน ๑๐,๐๐๐ ขึ้นครับแต่ยังหาไม่ค่อยเจอเลย ในปัจจุบันหายากมากครับ ..
ราคาต่างกันมากเลยนะ แม้ว่าเหรียญเนื้อทองแดง ราคาเล่นหาจะไม่แพงมาก แต่ก็ได้มี เหรียญเก๊ออกมาแล้วนะเช่าบูชาก็ควร ตั้งการ์ด หรืฉีดวัคซีนสักนิดก็จะดีครับ
ว่าแล้วก็ลองศึกษา ตามมาดู "  จากเหรียญจริง ไม่มีลวดสลิงและไม่ใช้สแตนอินด์  "
ลองดูกันแบบภาพถ่ายลูกทุ่ง ๆ ของจริงจะ ๆ กับผมดู อาจช่วยท่านได้ ไม่มากก็น้อย 
มา  ๆ ตามมาดูกันครับพี่น้อง เพื่อนพ้อง  " บูชาพระแท้ ดูง่าย ไม่มีคำว่า ต้องวัดดวงครับ"
   จริง ๆ แล้ว รุ่นนี้ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก   ท่านสั่งให้สร้างถวายล.ป.สี เขาถ้ำ..เป็นการด่วน เมื่อปี ๒๕๑๘
จำนวน ๓๕,๙๙๙ เหรียญ (ข้อมูลนี้จากผู้สร้าง รวมทั้งมีเอกสารการจัดสร้างยืนยันชัดเจนครับ)
ดังนั้นบล๊อคต้องมี "ไม่น้อยกว่าหนึ่งอัน" แน่นอน ลองส่องดูแยกได้ ๓ พิมพ์ กับอีก ๑ พิมพ์พิเศษ สุดหายากครับ รวม ๔ พิมพ์ ดังนี้

-พิมพ์ที่ ๑    บล็อคเนื้อเงิน ด้านหน้า..ตัว"ท"เหมือนตัว "ห" และสระ "อา"คำว่า อายุมี  " จุดอยู่  ๑ จุด " ส่วนด้านหลังหูด้านบน "มีขอบเหรียญ ๒ ชั้น" (มีขีดเพิ่มลางๆ)   และ " ปลายหางตัวหนังสือจะมีความคมวิ่งชนกระจายรอบเหรียญ  "

-พิมพ์ที่ ๒   บล็อคธรรมดา ด้านหน้า..สระอา คำว่าอายุไม่มีจุด และด้านหลังหูเหรียญก็ไม่มีขีดขอบภายใน

-พิมพ์ที่ ๓   บล็อค ส มีขีด  ด้านหน้า "  มีเส้นวิ่งเล็กคม ที่ ส ยาวมาถึงหางตาขวาหลวงปู่สี  "..สระอา คำว่าอายุมีขีดๆหลายขีด และด้านหลังที่หูเหรียญไม่มีขีดขอบภาย
-พิมพ์ที่ ๔   บล็อคสมีขีดหลังบล็อคเนื้อเงิน  มีเส้นวิ่งเล็กคม ที่ ส ยาวมาถึงหางตาขวาหลวงปู่สี ด้านหน้า..สระอา คำว่าอายุมีขีดๆหลายขีด
ส่วนด้านหลังหูด้านบน"มีขอบเหรียญ ๒ ชั้น"(มีขีดเพิ่มลางๆ)   และปลายหางตัวหนังสือจะมีความคมวิ่งชนกระจายรอบเหรียญ

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 15:05.31
ความคิดเห็นที่ 2:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด

มาดูกันแบบชัด  พิมพ์ที่ ๑    บล็อคเนื้อเงิน

ด้านหน้า..

เลข ๑ ตัว"ท"เหมือนตัว "ห"

เลข ๒ สระ "อา"คำว่า อายุมี  " จุดอยู่  ๑ จุด "

ส่วนด้านหลัง

เลข ๓ หูด้านบน "มีขอบเหรียญ ๒ ชั้น" (มีขีดเพิ่มลางๆ)   และ " ปลายหางตัวหนังสือจะมีความคมวิ่งชนกระจายรอบเหรียญ  "

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 15:07.50
ความคิดเห็นที่ 3:
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด

ต่อไปเรามาดู-พิมพ์ที่ ๒   บล็อคธรรมดา

ด้านหน้า.

เลข ๑ . "  ไม่มีเส้นวิ่งเล็กคม ที่ ส ยาวมาถึงหางตาขวาหลวงปู่สี  "

เลข ๑  สระอา คำว่าอายุไม่มีจุด

ด้านหลัง

เลข ๒  หูเหรียญก็ไม่มีขีดขอบภายใน

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 15:30.23
ความคิดเห็นที่ 4:
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด

ครานี้มาถึง พิมพ์ที่ ๓  

บล็อค ส มีขีด 

ด้านหน้า 

เลข ๑ "  มีเส้นวิ่งเล็กคม ที่ ส ยาวมาถึงหางตาขวาหลวงปู่สี 

เลข ๒  "..สระอา คำว่าอายุมีขีดๆหลายขีด

ด้านหลัง

เลข ๓ ที่หูเหรียญไม่มีขีดขอบภาย

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 15:43.30
ความคิดเห็นที่ 5:
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด
และมาถึงอีกพิมพ์ ที่หายากสุด ๆ ในจำนวนเนื้อทองแดงทั้งหมด
จากท่านพี่(ที่ผมนับถือ)ซึ่งผ่านตาเหรียญรุ่นนี้มานับเป็น พัน ๆ เหรียญ บอกว่า บล็อคนี้ ร้อยกว่าเหรียญจะเจอซักเหรียญหนึ่ง หรือบางที ๒๐๐ เหรียญถึงจะเจอซักเหรียญ
 เอาเป็นว่า ใครมีก็ถือว่าโชคดีละครับ..
-พิมพ์ที่ ๔  
 บล็อคสมีขีดหลังบล็อคเนื้อเงิน 
ด้านหน้า ( จะเหมือนพิมพ์ ๓ หรือพิมพ์ ส มีขีด นั่นเอง )
๑. มีเส้นวิ่งเล็กคม ที่ ส ยาวมาถึงหางตาขวาหลวงปู่สี
๒. สระอา คำว่าอายุมีขีดๆหลายขีด
ด้านหลัง
๓. หูด้านบน"มีขอบเหรียญ ๒ ชั้น"(มีขีดเพิ่มลางๆ)   และสังเกตปลายหางตัวหนังสือจะมีความคมวิ่งชนกระจายรอบเหรียญ
โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 15:52.20
ความคิดเห็นที่ 6:
supperA
ร้านค้า:
รายละเอียด

ดังที่ได้นำเสนอข้อมูลรวมทั้งภาพเปรียบเทียบมา

คงเป็นแนวทาง ที่เป็นประโยชน์สำหรับเพื่อน ๆ ทุกท่านที่สนใจ และศรัทธาบูชาวัตถุมงคลรุ่นนี้บ้าง ไม่มาก ก็น้อย หากผืดพลาดส่วนใดหรือประการใด ก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ

หลวงปู่สี " พระอรหันต์ ๗ แผ่นดิน " ท่านเป็นพระแท้ เป็นที่เคารพของศิษยานุศิษย์อย่างมากมาย

ว่าง ๆ ก็แวะไปกราบท่านที่วัดเขาถ้ำบุญนาค ได้นะครับ 

ส่วนตัว ทุกครั้งที่ผมเองไปกราบท่านมาและมักจะได้โชคลาภอยู่เสมออย่างไม่คาดคิด..

โพสต์เมื่อ ส. - 18 ก.ค. 2552 - 16:00.37
ความคิดเห็นที่ 7:
จิระเทพ
ตั้ง: 2 ตอบ: 7
คะแนน: 0
รายละเอียด

เยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 23 มิ.ย. 2553 - 16:10.53
ความคิดเห็นที่ 8:
jaroon1954
ตั้ง: 27 ตอบ: 32
รายละเอียด

สุดยอดครัยทำให้ผมรู้ว่าผมมีแบบที่4อยู่หนึ่งเหรียญทั้งๆที่เดิมถูกเว็บบางเว็บที่ส่งไปออกบัตรตีเก้....ผมโชคดีจริงๆที่ยังเก็บไว้...

โพสต์เมื่อ จ. - 11 ก.ค. 2565 - 21:45.27
ความคิดเห็นที่ 9:
jaroon1954
รายละเอียด

ของผมแบบที่4ครบชัดเต็ม

โพสต์เมื่อ อ. - 12 ก.ค. 2565 - 20:02.53
ความคิดเห็นที่ 10:
jaroon1954
รายละเอียด

รูปเพิ่มครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 12 ก.ค. 2565 - 20:04.19
ความคิดเห็นที่ 11:
jaroon1954
รายละเอียด

รูปเพิ่มครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 12 ก.ค. 2565 - 20:05.37