!!ยอดช่อ!! 1 ใน 11 องค์ตำนาน - webpra

หัวข้อ: !!ยอดช่อ!! 1 ใน 11 องค์ตำนาน

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

!!ยอดช่อ!! 1 ใน 11 องค์ตำนาน
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
oxyjack
ตั้ง: 4 ตอบ: 31
คะแนน: 14
รายละเอียด

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งศิษย์วัดดอนยายหอมทั้งหลาย วันนี้ผมกลับมาโชว์พระสายบ้านเราชาวดอนยายหอมอีกครั้ง วันนี้มาองค์เดียวแต่รับรองไม่ให้ผิดหวัง

กรื่งเชียงแสน หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม องค์ยอดช่อ!!!

กริ่งเชียงแสนนั้นจัดสร้างกันภายในวัด เมื่อปี 2500 เป็นพระกริ่งรุ่นแรกของหลวงพ่อเงินท่าน วัตถุประสงค์หาเงินสร้างอาคารเรียนโรงเรียนประชาบาลหลังใหม่(โรงเรียนวัดดอนยายหอม) แต่ออกให้เช่าใหม่ๆ ไม่นิยมนัก ทางวัดเล
ยนำมารมดำใหม่อีกครั้ง จึงทำให้มี 2 เนื้อ

วิธีการสร้างเป็นพระหล่อโบราณ แบบช่อ แต่ละองค์จะมีก้านช่อแยกจากท่อกลางเข้ามาต่อบริเวณก้นองค์พระ เมื่อเคาะออกจากช่อแล้วจะตัดและตะไบก้านช่อทิ้ง เพื่อเจาะรูใส่เม็ดกริ่งที่ก้นองค์พระ ปกติมีสองเนื้อ คือทองผสมกับรมดำ รายละเอียดหาอ่านในกระทู้คนหล่อแห่งดอนยายหอม

แต่องค์นี้พิเศษ ก้านช่อเดิมๆ ยาวๆ ซะใจ ตามตำนานขอย้ำว่าตำนาน เพราะไม่มีบันทึก แต่ผมฟังจากเซียนใหญ่ที่นครปฐมมา 2 คน สายตรงหน้าวัดอีก 1 ทั้งหมดเล่าให้ฟังตรงกันว่า

"ในการสร้างพระกริ่งเชียงแสนนั้น มีการจงใจปล่องให้แยก องค์ !!ยอดช่อ!! จากองค์ปกติได้ โดยองค์ยอดช่อนั้นมีอยู่ 11 องค์ ที่ภายหลังเคาะจากช่อแล้ว ทางวัดไม่ได้ตัดหรือตะไบช่อออกเพื่อบรรจุเม็ดกริ่งตามปกติ คงปล่อยให้ก้านช่อยื่นจากก้นองค์พระออกมานั่นเอง ทั้งนี้เพราะทางวัดตั้งใจให้เป็นความพิเศษ เพื่อจะได้แยกกันอย่างชัดเจน

จากนิทานที่ฟังมาพูดตรงกันว่ามีแค่ 11 แน่ๆ (ส่วนตัวผม นับองค์ที่ผมได้มาแล้วเคยเห็นแค่ 2 องค์เท่านั้นเอง) เคยถามว่าแล้วองค์ที่ไม่ใช่ยอดช่อน่ะมีไหมที่มีก้านติดมา แล้วจะแยกยังไง มีแค่เซียนใหญ่ท่านเดียวเท่านั้นที่บอกว่าเคยเห็นองค์ที่ไม่ใช่ยอดช่อแต่มีก้าน แต่แยกง่ายเพราะก้านจะกลม และงอไม่ตรง ขณะที่ยอดช่อจะก้านสี่เหลี่ยมและตรง ดังนั้นองค์นี้ตามตำราเป๊ะ

องค์นี้มีตำหนิสักนิดก็ตรงที่จมูกถูกตะไบแต่งโดนมา เข้าใจว่าตอนหล่อคงมีเนื้อเกินที่จมุกเลยตะไบแต่งแต่หนักมือกันไปหน่อย แต่มีดีที่ก้านช่อยาวมาก (อีกองค์ที่เคยเห็น ก้านสั้นกว่ากันเกือบครึ่ง) และมีรอยแป้งเจิมเดิมๆ มาด้วย

ขอบพระคุณพี่รักชาติที่แบ่งให้ผมได้มาเชยชมเป็นบุญตาในราคาพี่น้องกันเองครับ ขออนุญาตยืมรูปพี่มาเลยไม่ได้ถ่ายใหม่ และรอยตะไบแต่งที่พี่แจ้งมาผมก็ยังชอบอยู่ครับพี่ ที่สำคัญไม่ชอบไม่ได้ ตอนนี้มีคนโทรมาจีบแล้ว เบื่อให้บอก เลยได้แต่ตั้งการ์ดสูงไว้ ไม่งั้นชีวิตไม่สงบ

!!ยอดช่อ!!  1  ใน  11  องค์ตำนาน !!ยอดช่อ!!  1  ใน  11  องค์ตำนาน
โพสต์เมื่อ พ. - 20 เม.ย. 2554 - 14:37.17
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
linksys
ตั้ง: 12 ตอบ: 45
คะแนน: 3
รายละเอียด

สวยมากครับ 

โพสต์เมื่อ พ. - 24 ส.ค. 2554 - 18:23.49