เกร็ดเล็กๆเหรียญปราบฮ่อ จากเว็บเฮียไจ้ ท่าพระจันทร์เห็นว่าในกระดานสอบถามเคยสอบถามเหรียญนี้ - webpra

หัวข้อ: เกร็ดเล็กๆเหรียญปราบฮ่อ จากเว็บเฮียไจ้ ท่าพระจันทร์เห็นว่าในกระดานสอบถามเคยสอบถามเหรียญนี้

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เกร็ดเล็กๆเหรียญปราบฮ่อ จากเว็บเฮียไจ้ ท่าพระจันทร์เห็นว่าในกระดานสอบถามเคยสอบถามเหรียญนี้
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
แม่น้องบัว
ตั้ง: 55 ตอบ: 384
คะแนน: 41
รายละเอียด

เห็นว่ามีประโยชน์อย่างสูง ในการศึกษาเหรียญหลักๆของ ร.5 ผมเองไม่ได้ขออนุญาตเจ้าของภาพและข้อมูลโดยตรงแต่เห็นว่าเจ้าของท่านน่าจะใจกว้างและให้ศึกษา ผมเลยขออนุญาต มาณ.ที่นี้ด้วยครับ

เหรียญปราบฮ่อเหรียญปราบฮ่อ 

เหรียญนี้เป็นเหรียญปราบฮ่อเนื้อเงิน สภาพสมบูรณ์มากๆ หมายเลขเหรียญ ๑๔๖ จากจำนวนผลิต 500เหรียญเท่านั้น..ตามหลักฐานปรากฏ..ในหลวงรัชกาลที่5 ทรงได้พระราชทานไป299 เหรียญ..เหรียญที่ลงนี้หมายเลข 146 คาดว่าเป็นเหรียญที่พระราชทานแจกในมณฑลพิษณุโลกในปี ร.ศ.118 ซึ่งในคราวนี้ได้พระราชทานจำนวน 75 เหรียญ..เหรียญนี้มีร่องรอยการใช้มาบ้าง..เหรียญปราบฮ่อเท่าที่พบในปัจจุบันมีทั้งหมด 2 บล๊อก(เหรียญจริง)แตกต่างเล็กน้อยในรายละเอียดเช่นบริเวณเท้าช้าง ส่วนอีกบล๊อก ไม่นับร่วมกับ2 บล๊อกข้างต้นคือบล๊อกเหรียญต้นแบบ รายละเอียดแตกต่างกันค่อนข้างเยอะ โดยเฉพาะความเรียบร้อยสวยงามของเหรียญและตัวหนังสือที่สะกดแตกต่างกัน(แต่หายากกว่าและราคาสูงกว่า) จัดเป็นเหรียญที่หายากและราคาสูงที่สุดของเหรียญ ร.5 ตามประสบการณ์ ไม่เคยพบเหรียญเก๊ (เหรียญปลอม) ที่มีรอยจาร หมายเลขลำดับเหรียญมาก่อน เพราะต้องจารลายมือให้เหมือน และมีหลายลายมือ เหรียญมีน้อย ถ้าซ้ำก็ต้องมีเก๊เหรียญหนึ่ง ความเสี่ยงที่จะถูกจับได้ว่าเก๊จึงสูง ทำให้ไม่มีคนทำเก๊แบบนี้ ปัจจุบันเหรียญปราบฮ่อในตลาดมีน้อยมาก และยิ่งสภาพสวยแบบนี้ มีรอยจารเลขเหรียญครบสูตร แทบไม่มีเลย  จุดสังเกตุของเหรียญเค้าให้ดูความพริ้วของใบไม้ ใบไม้ทุกใบต้องมีเส้นแกนกลางก้านใบครับ

เอกลักษณ์อย่างหนึ่งของเหรียญปราบฮ่อ 

..เหรียญนี้ จารเลขไทย ๑๔๖ ตำแหน่งบริเวณด้านหลังของเหรียญ..ใกล้กับขอบเหรียญจากแนวบริเวณงวงของช้างลงมา..หลายๆเหรียญก็มีหมายเลขดังกล่าวนี้ซึ่งเป็นตัวช่วยในการพิจารณาได้..หากสังเกตุในหนังสือของคุณบอย ท่าพระจันทร์เล่ม2 หน้า381 จะพบตัวอย่างเหรียญหมายเลข147 ซึ่งเป็นเลขลำดับที่ต่อจากเหรียญที่นำมาลงนี้..สังเกตได้ว่าจะเป็นลายมือจากการจาร จากคนๆเดียวกันครับ..และหมายเลขนี้ไม่มีซ้ำกันนะครับ..แต่บางเหรียญก็อาจจะไม่มีก็ได้เพราะทรงพระราชทานหลายคราวต่างกันครับ..เหรียญแบบนี้ปลอมเฉียบขาด..ต้องดูหลายๆองค์ประกอบครับทั้งพิมพ์..ผิวโลหะความเก่า..รอยจาร..ห่วงข้างบนถ้าเป็นห่วงเดิมเลยจะเชื่อมไม่ครบรอบ..ไว้ใช้ถอดเหรียญจากแพรแถบได้ครับ..แต่หากเลือกได้ควรเก็บแบบมีรอยจารน่าจะปลอดภัยที่สุดครับ

ลายขนช้างบนเหรียญปราบฮ่อ

แถมด้วยจุดตำหนิต่างๆบนเหรียญ

ข้อมูลจาก http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=1268

เกร็ดเล็กๆเหรียญปราบฮ่อ จากเว็บเฮียไจ้ ท่าพระจันทร์เห็นว่าในกระดานสอบถามเคยสอบถามเหรียญนี้ เกร็ดเล็กๆเหรียญปราบฮ่อ จากเว็บเฮียไจ้ ท่าพระจันทร์เห็นว่าในกระดานสอบถามเคยสอบถามเหรียญนี้
โพสต์เมื่อ ศ. - 23 มี.ค. 2555 - 10:15.44
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
namkemtemtalay
ตั้ง: 57 ตอบ: 185
คะแนน: 1
รายละเอียด

มีสาระดีครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 25 มี.ค. 2555 - 16:40.50