เสนอจิ๊กโก๋ใหญ่บล๊อคนิยมสุด...หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม - webpra

หัวข้อ: เสนอจิ๊กโก๋ใหญ่บล๊อคนิยมสุด...หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เสนอจิ๊กโก๋ใหญ่บล๊อคนิยมสุด...หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-1
u-1-1
ตั้ง: 0 ตอบ: 0
คะแนน: 0
รายละเอียด

เหรียญรุ่นนี้มีหลายบล๊อค สร้างในปี 2506 ออกที่วัดพระงามนครปฐม ส่วนหนึ่ง โดยหลวงพ่อเงินเป็นผู้ไปปลุกเสกในพิธีที่วัดพระงาม เหลืออีกส่วนหนึ่งนำกลับมาแจกที่วัดดอนยายหอม .. อันที่จริงรุ่นนี้มีทั้งหมด 3 พิมพ์ 

1. โก๋เล็ก 

2. โก๋กลาง 

3. โก๋ใหญ่ (คือรุ่นที่เอามาลงให้ชม)

* หมายเหตุ ข้อ 1-2 จะนำมาให้ชมในกระทู้ถัดไป * 

สำหรับที่จะกล่าวถึงวันนี้เป็นรุ่นโก๋ใหญ่  ซึ่งโก๋ใหญ่นั้นถูกแยกออกเป็น 4 บล็อค (ตามที่ผมเคยศึกษามา ใครมีอะไรเพิ่มเติม ช่วยกันบอกได้ครับ )  ผมจะไล่ลำดับจากค่าความนิยมและราคาเป็นหลักนะครับ เรียงจากน้อยไปมากดังนี้

1. บล็อคหลวงพ่อแช่ม

2. บล็อคเต็ม 

3. บล็อค ว. ขาด ณ. ขาด (ซึ่งส่วนใหญ่บล็อค ว. ขาด นั้น ณ. มักจะขาดด้วย)

4. บล็อค ว.ขาด น. แตก (นิยมสุด) ซึ่งบล็อคนี้จะเป็นรุ่นที่ผมนำมาลงให้ดูครับ เพราะบางคนเข้าใจผิดเป็นบล็อคข้อ 3 นิยมสุด ไม่ใช่นะครับ เพราะเดี๋ยวจะเช่าผิดราคาซึ่งราคาบล็อคข้อ 3 กับ ข้อ 4 นั้น ต่างกันประมาณเกือบเท่าตัว ... 

ว. ขาด น. (ตรงคำว่านครปฐมครับ) 

ซึ่งจริง ๆ แล้วก็เป็นบล็อคเดียวกันนะละครับ บล็อคนี้เป็นบล็อคท้าย ๆ ปั๊มไปเรื่อย ๆ บล็อคเกิดการชำรุดครับ

สำหรับท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วย ๆ กันแชร์นะครับ เป็นความรู้ใหม่ของผมด้วย บางทีสิ่งที่ผมพูดไปอาจไม่จริงเสมอไป หากมีข้อมูลที่น่าสนใจหรือโต้แย้งก็ช่วย ๆ กันนะครับ

เสนอจิ๊กโก๋ใหญ่บล๊อคนิยมสุด...หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม เสนอจิ๊กโก๋ใหญ่บล๊อคนิยมสุด...หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม
โพสต์เมื่อ ส. - 24 มี.ค. 2555 - 11:18.02
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-2
u-1-2
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 09 พ.ค. 2555 - 05:57.06
ความคิดเห็นที่ 2:
u-1-3
u-1-3
รายละเอียด

อยากเห็นโก๋กลางครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เป็นวิทยาทานแก่สมาชิก

โพสต์เมื่อ พ. - 30 พ.ค. 2555 - 09:52.26
ความคิดเห็นที่ 3:
u-1-4
u-1-4
รายละเอียด

โก๋กลางที่ผมพอมีก็ไม่ค่้อยสวยครับ

ออกวัดทุ่งรี ต.ทัพหลวง ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 02 มิ.ย. 2555 - 13:45.40