สงสัยเกี่ยวกับทำเนีียบวัตถุมมงคล หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย - webpra

หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับทำเนีียบวัตถุมมงคล หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

สงสัยเกี่ยวกับทำเนีียบวัตถุมมงคล หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-1
u-1-1
ตั้ง: 0 ตอบ: 0
คะแนน: 0
รายละเอียด

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า  ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อสงฆ์  แต่ผมเข้าไปดูในทำเนียบ วัตถุมงคลของท่าน แล้วรู้สึกสงสัยเกี่ยวกับ พระเนื้อผง  ในส่วนของรุ่นที่  เขียนว่า  หลัง ภปร  (ในหน้าที่ 3)  ใน  3  รุ่นนี้

ปี 2522 พระเนื้อผง พิมพ์สมเด็จ หลัง ภปร. หลวงพ่อสง..

ปี 2522 พระเนื้อผง พิมพ์นางพญา หลัง ภปร. หลวงพ่อสง..

ปี 2522 พระเนื้อผง พิมพ์ปิดตา หลัง ภปร. วัดทุ่งเสร...

ผมคิดว่า  คำว่า  หลัง ภปร. น่าจะใช้ผิดน๊ะครับ  เพราะผมอ่านยังไง ก็คิดว่า  ด้านหลังขององค์พระุทุกพิมพ์  ทั้ง  3  พิมพ์  น่าจะมาจากอ่านว่า ทสร. มากกว่า  ยิ่งได้มาทราบในส่วนคำอธิบายของทางเวปพระ  ในส่วนของพระพิมพ์พระปิดตา จะ มีคำว่า  ปี 2522 พระเนื้อผง พิมพ์ปิดตา หลัง ภปร. วัดทุ่งเสร...  (วัดทุ่งเสรี)  ด้วย  

ทำให้ผมยิ่งแน่ใจว่า  คำย่อด้านหลังองค์พระ  ทั้ง  3  พิมพ์นั้น  มาจากคำว่า  ทสร.  ซึ่งย่อมาจาก  วัดทุ่งเสรี  ไม่ใช่  ภปร.  อย่างแน่นอน  (อยากให้ทางเวปพระ  ลองสังเกตดูครับ  แล้วก็ลองหาตรา  ภปร.  ในกูเกิล  ดู  จะเห็นได้ว่า  เขียนไม่เหมือนด้านหลังองค์พระ  ทั้ง  3  พิมพ์ครับ)

ขอบคุณครับ  (ด้วยความเคารพ  ทำเนียบพระเป็นส่วนที่ดีมาก  ให้ความรู้ได้มากเลยครับ)

อันนี้  เป็นข้อสังเกตส่วนตัวน๊ะครับ  ผิดพลาดประการใด  ขออภัยด้วยครับ 

โพสต์เมื่อ ส. - 26 ม.ค. 2556 - 18:42.32
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
u-1-2
u-1-2
ตั้ง: 0 ตอบ: 0
คะแนน: 0
รายละเอียด

ขอบคุณครับแก้ไขเรียบร้อย

โพสต์เมื่อ พ. - 13 ก.พ. 2556 - 22:32.39